• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปเล่น vw t3ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

ฉัตรชัย ทา

• Newbie
    • *
    อยากลองไปใช้transporter t3 น่าเล่นไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากไปเล่น vw t3ขอคำแนะนำด้วยครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 01:23:18 am »
    โฟล์กตู้ T3 จัดว่าเป็นรถตู้ช่วงรอยต่อจากเครื่องยนต์ที่ระบายความร้อนด้วยลมไปเป็นใช้น้ำ ตัวถังก็เปลี่ยนจากทรงมนๆ ไปเป็นทรงเหลี่ยมๆ ในบ้านเรามีวิ่งไม่มาก แต่ก็มีคนที่เล่นกันอยู่ ปัญหาเท่าที่ทราบก็คืออะไหล่นั่นแหละครับ มีหลายท่านที่เปลี่ยนเครื่องจากระบบน้ำมาใช้ระบบลมแบบเก่า หรือไม่ก็หันไปคบกับเครื่องซูบารุ  ในบอร์ดโฟล์กไทยนี่ก็มีนักเลงที่ใช้ที ๓ หลายท่าน แต่ถ้าคุณสนใจจริงๆ ผมแนะนำให้เข้าไปดู www.type2shop.com หรือ www.thaivwclub.com (คนมักเข้าใจผิด บอร์ดนี้ vw thai นะครับ ส่วนใหญ่เป็นนักเลงโฟล์กรุ่นใหม่เช่น กอล์ฟ พาสสาท ทรานสปอร์ตเตอร์ T4) ส่วนตัวผมเองผมกลับชอบ T1, T2 มากกว่านะครับ ส่วนที่ถามราคา คงตอบยากครับ รถโฟล์กฯ ไม่เหมือนรถยี่ห้ออื่นนะ ราคามักจะขึ้นอยู่กับความพอใจของคนขายกับคนซื้อ สภาพรถก็มีส่วน บางทีเน่าซะจนไม่มีล่ะแต่ราคาก็แพงจนสะดุ้ง คนซื้อพอใจก็ซื้อซากเอาไปปั้นอีก จริงๆ แล้วเท่าที่ผมเห็นวิ่งกันมีสวยๆ สภาพสมบูรณ์ ไม่กี่คันครับ ของที่เห็นส่วนมากก็ทำมาไม่จบ ยิ่งพวกที่ไม่รู้เรื่องไปใส่เครื่องโตโยต้ายิ่งไปกันใหญ่เสียดายรถครับ ยังไงก็ลองหาความรู้ก่อนครับ

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    Re: อยากไปเล่น vw t3ขอคำแนะนำด้วยครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 12:14:08 pm »
           เคยเห็นวาง ดีเซลของโฟล์คนะครับ..ก็เข้าท่าดีนะที่อู่64ช่างอ๊อดเค้าจัดไป
                                 ส่วนพี่ที่รู้จักวางEJผูกโบเลยแรงมาก
     ผมเคยมีเป็นแวนT3ตอนนั้นยังเด็กน้อยปันใจวางEJแรงนะแต่ความพอใจเราไม่พอ
             แต่เดิมๆก็เข้าท่าสุด.....ได้ตัวขับ4WDเจ๊งเลย  แล้วคุณจะรักVW

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 06:28:43 pm »
    โดยส่วนตัวผม ไม่ค่อยชอบเรื่องผสมข้ามพันธุ์ข้ามชาติ อย่างทรานสปอร์ตเตอร์ T3 หรือ Vanagon ที่เห็นๆ พรรคพวกกันวางเครื่องญี่ปุ่นอยู่สองคัน คันนึงเป็นเด็กมือใหม่มาปรึกษาอยากได้ตู้แตงโม T2 ผมก็บอกว่าใจเย็นๆ ค่อยๆ หาดู แต่แกก็ใจร้อนไปคว้า T3 มาแต่เจ้าของเก่าวางเครื่องนิสสันหรือโตโยต้ามาจำไม่ได้แน่ แล้วก็มีปัญหาติดมาด้วย คนขายคงกล่อมเก่ง ฮิ ฮิ อีกคนนึงค่อยยังชั่วหน่อยเพราะเป็นช่างเครื่องเอง เอาเครื่องซูบารุลงและติดแก๊ส ใหม่ๆ ก็ไม่จบนะครับแต่ดีที่ทำเองได้ก็ค่อยๆ ทำไป แต่ผมไม่ค่อยประทับใจนะ ผิดฝาผิดตัวแล้วมันต้องทำเยอะอยู่ ตัดต่อห้องเครื่อง เสียดายครับ ถ้าอยากได้เร็วๆ แรงๆ ผมว่าไปใช้รถญี่ปุ่นซะเลยดีกว่า ถ้าเปลี่ยนเครื่องก็เปลี่ยนเป็นเครื่องค่ายโฟล์กด้วยกันดีกว่า

narongatts

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:31:56 am »
    เคยมองๆไว้อยู่เหมือนกันครับ
    แต่ดูแล้วยังไม่เหมาะสำหรับตอนนี้
    รอให้มีเงินเหลือๆกว่านี้ก่อน
    ค่อยปั้นไว้ขับเที่ยวซักคัน

ธนะชัย บุนนาค

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 06:46:57 pm »
    ผมขออนุญาติปรึกษาหน่อยครับ ผมเพิ่งได้T3ตัวมีหม้อน้ำหม้อพักน้ำฝาสีฟ้าฝาชอบระเบิด ท่อยางก็ชอบแตกครับ ผ
    ซึ่งผมก็เปลี่ยนใหม่หมดแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับขอคำแนะนำในการแก้ไขหน่อยครับ