• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาอู่ซ่อมเบาะ โฟล์ค จีทีไอ mk5  (อ่าน 1132 ครั้ง)

geng9

• Newbie
    • *
    สวัสดีครับ

พอดีตอนนี้เพิ่งได้ โฟล์คกอล์ฟ จีทีไอ mk5 สามประตูมา
    ปัญญหาคือ ตรงเบาะด้านหน้ามันจะมีที่ดึงลง (ตรงช่วงหัวไหล่) เพื่อที่จะได้สไลด์เบาะมาด้านหน้าให้คนเข้าไปข้างหลังได้.
    ที่นี้เมื่อวานพี่สาวดึงฝั่งคนนั้งแล้วมันหลุดออกออกมาเลยอ่ะครับ คือที่จับหลุดออกมาทั้งอัน (คาดว่าน่าจะหัก!) รบกวน
    [img]http://f.ptcdn.info/139/036/000/1444102570-imagesjpeg-o.jpg/img]

ช่วยแนะนำร้านซ่อมเบาะหน่อยครับ (ผมอยู่แถว The circle ราชพฤกษ์ครับ)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2015, 10:46:34 am โดย geng9 »

หะมู

• Hero Member
    Re: ตามหาอู่ซ่อมเบาะ โฟล์ค จีทีไอ mk5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 12:36:14 am »
    ไอ้ผมยังก้าวไม่ข้าม Mk3 เลยครับ ฟังจากที่คุณว่า ผมเข้าใจว่าคงจะเป็นเหมือน door pin กระมัง ในความเห็นของผม คงจะหาคนซ่อมยากนะ ที่เห็นโฆษณาก็จะเป็นในลักษณะซ่อมเบาะขาด (The Leathers Garage หาดูในห้องซื้อ-ขายได้ครับ) ผมนึกถึงเบาะหลังของเจ้ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์ มาร์ก ๓ ของผมน่าจะแบบเดียวกัน มีคนทำเจ้าปุ่มดึงตัวนี้เป็นอลูมิเนียมกลึงเหมือนกัน คือเค้าตั้งใจทำปุ่มดอร์พินล๊อกประตู แล้วผมก็บอกเค้าว่าน่าจะทำของแวเรี้ยนท์เบาะหลังด้วย เพราะส่วนมากก็หักกัน แล้วเค้าก็ทำขึ้นมา ชื่อคุณยุ่ง หรือยูสเซอร์เนมว่า Yung26 เค้ามีแฟนเพจด้วย เผอิญผมหาไม่เจอ ยังไงถ้าสนใจลองเข้าไปค้นดูในห้องซื้อ-ขายของ www.vwwatercoolerclub.com ดูนะครับ ถ้าลักษณะมันเหมือนกันก็ดีไป เพราะเค้าใช้วิธี cnc ทำครับ  อีกที่ก็ต้องลองโทรถามโฟล์กหลักสี่ดูว่าพอจะมีอะไหล่ไม๊ หรือไม่ก็คงต้องพึ่งเมืองนอกแล้วละครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: ตามหาอู่ซ่อมเบาะ โฟล์ค จีทีไอ mk5
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 12:42:17 am »
    อ้อ เจอหน้าแฟนเพจเค้าแล้วครับ "ยุ่งวายทูเค เมทัลเวิร์คส์" โทร. ๐๙๘-๘๗๒ ๔๒๖๒

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:34:09 am »
    ผมไม่เคยเห็นภายใน MK5 เหมือนกัน แต่ใน Caravelle T4 รุ่นเก่า จะมีมือจับตรงเบาะคนนั่งแถวแรกไว้ให้ดึงเพื่อให้มันพับไปข้างหน้า จะเป็นช่องขนาดใหญ่ขึ้น ให้คนเข้าไปนั่งแถวหลังได้

คงไม่มีอะไหล่ แต่แนะนำว่า ขับรถไปหาร้านเบาะร้านไหนก็ได้ เขาจะรื้อผ้าหรือหนังที่หุ้มเก้าอี้ออกเพื่อที่จะดูว่า ตรงไหนมันหัก ถ้าส่วนที่หักเป็นเหล็ก ก็ให้เขาเชื่อมให้ ถ้าไม่ใช่เหล็ก ก็ดูเอาว่าสามารถแปลงอุปกรณ์ชิ้นนั้นได้ไหม ผมว่ามันเป็นอุปกรณ์ทางกลไก ไม่น่าจะแปลงยาก (เดาเอา ไม่เห็นของ)

ถ้าแถวบ้านไม่มีร้านเบาะ ก็ลองขับไปที่อ้อมใหญ่ บนถนนเพชรเกษมขาเข้า มันมีร้านทำเบาะรถตู้ ให้กับรถเกือบทุกยี่ห้อ เมื่อก่อนชื่อร้านดำรงศิลป์ แต่ตอนหลังเห็นเปลี่ยนเป็น TRK แต่เจ้าของเดียวกัน ผมเคยไปให้เขาทำเบาะวีไอพี หลายปี มาแล้ว ร้านหาดูยากนิดหนึ่งแม้นติดถนนใหญ่ แต่ให้สังเกตุร้านเซียงกงดีกว่า อยู่ใกล้กัน เวลาไปก็วิ่งตามพุทธมณฑลสาย4 พอถึงเพชรเกษมก็เลี้ยวขวาไปทางนครปฐม มันจะผ่านไฟแดงสักหนึ่ง หรือ สองไฟแดง แล้วกลับรถ เล็งทางขวามือไว้ว่า ร้านเซียงกงมันอยู่ตรงไหน ถ้าจะไปร้านนี้จริงๆ ก็แจ้งมา ผมจะไปรื้อใบเสร็จ หรือ นามบัตรให้

Crazyinghod

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 04:49:16 pm »
    ผมก็ ประสพปันหาคล้ายๆกันเลย ครับ