• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุ B4  (อ่าน 1304 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    วิทยุ B4
    « เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 11:36:00 am »
    ถ้าเปิดวิทยุแล้วดับเครื่อง วิทยุจะยังไม่ดับจนกว่าจะดึงกุญแจออก แต่หากเสียบกุญแจใหม่ วิทยุจะเปิดได้เมื่อบิดกุญแจไปหนึ่งคลิ๊ก ปกติเป็นแบบนี้ใช่หรือเปล่า ผมเพิ่งเจอ เหมือนกระจกไฟฟ้าที่ดึงกุญแจแล้วยังสั่งปิดได้อีกหนึ่งครั้ง

หะมู

• Hero Member
    Re: วิทยุ B4
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:55:58 pm »
    เจ้าแช่อิ่มของผมไม่เป็นอย่างที่คุณเด็กโฟล์คบอกแหะ ของเดิมเป็นหรือเปล่าจำไม่ได้เพราะวิทยุโซนี่ที่ติดมากับรถเสีย แต่ได้เปลี่ยนวิทยุมา ๓ เครื่องแล้ว ปัจจุบันนี้เปิดวิทยุ (หรือเสียบยูเอสบีเล่นอยู่) พอบิดกุญแจดับเครื่องวิทยุก็จะดับพร้อมกันครับ ทั้งนี้ยังไม่ทันดึงกุญแจออกนะครับ แุต่ ถ้าอยากฟังต่อก็ต้องบิดกุญแจไปจังหวะแรกที่มีไฟสัญลักษณ์สีแดงบนหน้าปัทม์นั่นแหละครับ คิดว่าน่าจะเป็นแบบที่ถูกต้องนะครับ เพราะว่าติดตั้งวิทยุโดยช่างวิทยุจริง
    - เมื่อก่อนตอนใช้รถเต่าจำได้ว่าดับเครื่องแล้วก็ยังฟังวิทยุได้ สมัยนั้นมีแต่วิทยุเท่านั้น ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร (เจ้าของเดิมคงต่อตรงไว้มั๊ง หรือวิทยุแบบเก่าไม่กินกระแสก็ไม่ทราบ) จนมาหนนึงขับรถวอลโว่ ๙๖๐ ของพี่ชายไปธุระ เราจอดรถรอก็เบื่อเลยเปิดวิทยุฟังเพลงรอ เผลอไปสักชั่วโมงเดียวพอจะกลับสตาร์ทเครื่องไม่ได้ไฟหมด ตั้งแต่นั้นก็เลยแหยงเวลาดับเครื่องไม่กล้าเปิดวิทยุอีกเลย ตอนนี้ถ้าต้องดับเครื่องนั่งรอ (โจทก์) ผมใช้วิธีหาเครื่องเล่นยูเอสบีมาเปิดฟังแทนครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 05:17:04 pm »
    ผมก็จำไม่ได้ว่าเมื่อก่อนเป็นอย่างไร แต่มันดับตอนดึงกุญแจออกก็ยังดี เพราะยังไงเราก็คงไม่ลืมกุญแจ แต่ผมสงสัยว่าตอนที่เราเสียบกุญแจเข้าไปยังเปิดวิทยุไม่ได้ ต้องบิดไปคลิ๊กนึง แต่ไฟหน้าปัดยังไม่ติดน่ะครับ ฟังวิทยุได้แล้วบิดสวิทช์กลับมาเลยก็ยังไม่ดับจนกว่าจะดึงกุญแจ ผมงงเลย

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 09:49:36 pm »
    ผมก็งี้ครับ
    สน คลองสี่

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 11:11:19 am »
    ....ของผมช่างต่อตรงเลยครับแก้ไขยังงัยดี...เอาสายไฟเส้นไหนแนะนำหน่อยครับ
    .......บางทีลืมปิดเปิดให้ยุงฟังทั้งคืน....

narongatts

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 12:37:01 pm »
    วิทยุ Golf 3 ของผม บิดกุญแจดับเครื่องแล้วยังฟังต่อได้อีก
    พอดึงกุญแจออกถึงดับ แต่พอเสียบกุญแจเข้าไปใหม่ก็ติดอีกครับ
    ไม่ต้องบิดกุญแจซักคลิ๊กเลย

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 02:08:02 pm »
    วิทยุผมก็แบบเดียวกับท่านเด็กโฟล์คครับ

คิดว่าน่าจะเป็นระบบเดิมที่ติดมากับรถ

เหมือนกระจกไฟฟ้าที่ดับเครื่องถอดกุญแจออกแล้ว

ยังเปิดปิดขึ้นลงได้ ถ้ายังไม่เปิดประตู ในเวลาที่กำหนด

คนเล่นคลื่น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 08:01:09 pm »
     ;Dใช่เลยครับ