• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ volk scirocco ปี 2011 มีปัญหา น้ำมันเครื่องลดลงเกือบครึ่ง  (อ่าน 2310 ครั้ง)

Mr. TIAM

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้ VOLK SCIROCCO 2011 ตอนออกจากศูนย์หลักสี่ ครั้งแรก ใช้รถไปแค่ 3 เดือน ลองเปิด เช็คน้ำมันเครื่องรู้สึกตกใจ เมื่อระดับน้ำมันเครื่อง หายไปเกือบครึ่งมันอยู่ระดับ MIN ตามไม้วัดน้ำมันเครื่อง ล่าสุด เอาเข้าศูนย์วิภาวดี เพื่อเช็ดตามโปรแกรม ช่างก็เปลี่ยนน้่ำมันเครื่องและไส้กรองให้ ตาม BILL แต่ผมไว้ใจเลยไม่ได้เช็ดว่าเติมหรือเปลี่ยนจริงหรือเปล่า ขับไปแค่ 3 เดือนวิ่งในเมืองอย่างเดียว จากเลขไมล์ 14000 ไป 17000 อยู่ๆ หน้าปัดรถขึ้นรูป กาน้ำมันเครื่องเฉยเลย อะไรกันเนี่ย เปิดเช็คดู น้ำมันเครื่องหายไปเกือบครึ่งอีกแล้ว อยู่ที่ระดับ MIN ทั้งๆที่ไม่มีรอยรั่วซึม ที่จอดรถประจำ ก็แห้งสนิทไม่มีคราบน้ำมันอะไรเลย โทรไปถามช่างศูนย์วิภาวดี เขาบอกว่า รถรุ่นนี้ใช้เครื่องเทอรฺโบ มันจะบริโภคน้ำมันเครื่องเพื่อไป หล่อวาวล์ และ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ ด้วย ถ้าขับทุกวัน มันก็บริโภคเยอะ อยากถามว่ามีใครใช้แล้วมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ หรือ ใครมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยว่าจริง อย่างช่างพูดหรือเปล่า ล่าสุดผมแก้ปัญหาโดยการซื้อน้ำมันเครื่อง FULLY SYNTECTIC 100 % เติมลดพร่องไปก่อน

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องตอนเครื่องเย็นนะครับ โดยเฉพาะทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วเช็คตอนเช้าก่อนสตาร์ทรถ ว่ายังขาดอยู่ระดับ min อีกหรือไม่

ถ้าวัดระดับตอนเครื่องร้อน น้ำมันเครื่องยังไหลลงอ่างไม่หมด อาจทำให้ดูเหมือนน้ำมันเครื่องขาด ถ้าเติมเข้าไปอีกจะทำให้น้ำมันเครื่องเกินได้ จะมีผลเสียมากขึ้นนะครับ

แต่ถ้าเช็คตอนเครื่องเย็นแล้ว น้ำมันเครื่องขาดหายไปจริงๆ โดยไม่มีรอยรั่วบนพื้นที่จอด ลองเช็คว่าเวลาสตาร์ทตอนเช้ามีควันขาวออกจากท่อหรือไม่ ถ้ามี แสดงว่ายางตีนวาล์วเสื่อม น้ำมันเครื่องลงสูบ

แต่รถใช้เทอร์โบ ปกติไม่ได้กินน้ำมันเครื่องตามที่ช่างบอกหรอกนะครับ

Mr. TIAM

• บุคคลทั่วไป
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ครับ ผมเช้คน้ำมันเครื่องตอนทิ้งรถเย็นแล้วครับ และลองดูควันท่อไอเสียตอน start ก็ไม่ขาวครับ ตอนนี้ผมเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มไป 1 ลิตรอยู่ระดับ max พอดี กะว่าจะขับไปอีก 2 เดือนและจะลองเช็คดูใหม่ถ้ามันลดลง แสดงว่าผมต้องเอารถเข้าศูนย์แล้ว  แต่ถ้ามันไม่ลดลง แสดงว่า ทางศูนย์นี่ช่าง เติมน้ำมันเครื่องให้ผมไม่เต็มแน่ๆ 

ชาร์ลี

• Full Member
    รถคุณไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ

ผมคิดว่า เกรดน้ำมันเครื่องที่เขาเติมให้ เป็นเกรดน้ำมันเครื่องที่ใช้เบสไม่เหมือนน้ำมันเครื่องทั่วไป

ผมใช้ Mobil1 5W50 กับ T4 VR6, V6 ก็เหมือนกันครับ น้ำมันจะระเหยไปเอง ปริมาณการใช้งาน 3 เดือนเติมเพิ่ม 1 ลิตร มันก็น่าจะโอเคครับ ผมใช้ Mobil1 5W50 มาสิบกว่าปีแล้ว ก็เป็นอย่างนี้ละครับ ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนยี่ห้ออื่นดูที่เป็นรุ่นท้องตลาดใช้ทั่วไปแบบเกรดเซมิว่า น้ำมันเครื่องยังหายไปหรือเปล่า