• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Vento น้ำมันเครื่องแห้ง  (อ่าน 1335 ครั้ง)

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    Vento น้ำมันเครื่องแห้ง
    « เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 03:38:57 pm »
    สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องแห้งครับ
    ผมลองเปลี่ยนมาใช้ วาโวลีน 10-40w กึ่งสังเคราะห์ แล้วนะครับ
    วิ่งไปได้เกือบ 4000 กิโล เติมไป 4 ลิตร แห้งเกือบหมดเลยครับ โชคดียังมี 1 ลิตรสำรอง
    ก้มลงไปสังเกตใต้ท้องรถก่ไม่มีรอยรั่วหรือรอยน้ำมันซึมนะครับ
    ทำยังไงดีครับ หรืออาจจะเป็นเพราะเครื่องยนต์ร้อนมากจนน้ำมันเครื่องระเหย  :'( :'(

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: Vento น้ำมันเครื่องแห้ง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 05:27:05 pm »
    ยางตีนวาล์วอาจหมดอายุนะครับ น้ำมันเครื่องเลยเข้าสู่ลูกสูบไปด้วย

ลองสังเกตดูว่าเวลาสตาร์ทตอนเช้าๆ มีควันขาวออกจากท่อหรือเปล่า  ;D

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 09:20:44 am »
    ชัดเจนเลยครับพี่ สตาร์ททีขาวจั๊วเลย ขอบคุณครับผม  ;D ;D

narongatts

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 08:31:40 am »
    เปิดฝาสูบทั้งทีก็ถือโอกาสบดวาล์ว+ล้างถ้วยไฮดรอลิคพร้อมเลย
    แล้วจะรู้สึกว่ารถมีเรี่ยวแรงมากขึ้น
    เปิดฝาทีก็ต้องเตรียม
     1.ปะเก็นฝาสูบ                  1 แผ่น
     2.น็อตฝาสูบ                   10 ตัว  (อันนี้น่าจะใช้ของเดิมได้ ถ้าไม่ใช่แบบ Torque To Yield)
     3.สายพาน Timing            1 เส้น
     4.ลูกรอกสายพาน Timing    1 ตัว (ถ้ายังไหวก็ ใช้ของเดิมได้)
     5.ปะเก็นไอดี                   1 แผ่น
     6.ปะเก็นไอเสีย                 4 ชิ้น
     7.ยางตีนวาล์ว                   8 ชิ้น
     8.น้ำมันเครื่อง
     9.น้ำยาหล่อเย็น
    10.ปั้มน้ำ
    แบ่งปันข้อมูลครับ แต่ผมเปิดที ผมเปลี่ยนตามนี้แล้วใช้ยาวๆ สบายใจ