• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B5 ออกอาการ  (อ่าน 1743 ครั้ง)

vw sing

• บุคคลทั่วไป
    B5 ออกอาการ
    « เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 09:17:22 am »
    เมื่อวาน นำ B5 ออกจากที่จอดรถ เตรียมออกไปทำงานช่วงวอร์มเครื่องขับออกไปเปิดประตูรั้วหน้าบ้าน ขับออกไปแล้วลงจากรถมาปิดประตูบ้าน กลับเข้าไปในรถ มีเสียงเตือน หน้าปัทขึ้นตัวอักษร STOP เลยต้องดับเครื่องเปิดฝากระโปรงเปิดฝาหม้อพักน้ำ น้ำหายเติมไป 4 ขวดเต็ม สตาร์ทเครื่องถอยกลับเข้าจอด ไม่กล้าขับออกไป อาการนี้เป็นอะไร ต้องขอคำแนะนำครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: B5 ออกอาการ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 12:53:02 pm »
    หาจุดน้ำรั่วซึมให้เจอครับ  ;D

vw sing

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 10:41:14 am »
    เจอแล้วครับ น้ำพ่นออกทางท่อไอเสียเวลาติดเครื่องเอามือบังที่ปลายท่อรู้สึกได้ว่ามีน้ำออกมาด้วย มือเปียก สงสัยงานเข้า อาการอย่างนี้ขับไปได้หรือไม่ครับ จะไปหาช่างระยะทางประมาณ 100 กม.

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 10:54:24 am »
    น้ำที่ออกมาจากท่อไอเสียไม่น่าใช่จุดน้ำหล่อเย็นรั่วนะครับ แต่เป็นน้ำที่เกิดจากการเผาไหม้เชื้อเพลิงแล้วปล่อยออกมาเป็นคาร์บอนไดออกไซด์ซึ่งมีส่วนประกอบของน้ำอยู่ด้วย

จุดรั่วน่าจะอยู่ในห้องเครื่องครับ ตามท่อน้ำเข้าออกเครื่อง

ถ้าเติมน้ำที่ขาดให้เต็มแล้วลองวิ่งดูแถวบ้านก่อนก็ได้ หลังจากนั้นค่อยเช็คระดับน้ำอีกทีเมื่อเครื่องเย็นว่าน้ำขาดเยอะหรือเปล่า ถ้าขาดไม่เยอะแสดงว่าจุดรั่วซึมไม่ใหญ่ น่าจะขับไปหาช่างได้ แต่ถ้าขาดเยอะหรือไฟเตือนระดับความร้อน ก็แสดงว่าจุดรั่วใหญ่ ควรใช้รถยกหรือลากไปอู่แทน

Namthipluv

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 02:24:52 pm »
    ลองหาจุดรั่ว ดูครับผม

vw sing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 09:27:24 am »
    เมื่อวานเติมน้ำเรียบร้อยแล้วขับไปให้ช่างที่ดอนเมืองเช็ค ปรากฏว่าไม่เจอรอยคราบน้ำรั่ว ช่างบอกว่าสงสัยไม่ได้ขับออกไปใช้งาน เปิดดูหน้อพักน้ำก็อยู่ดีไม่ยุบ แต่ก็ยังไม่หายสงสัยอยู่ดี ขับรถกลับบ้านที่สิงห์บุรี ถึงบ้านเรียบร้อย น้ำก็ไม่ได้หายแต่โชคดีกว่านั้น เปิดกระจกหน้าด้านซ้าน กระจกล่วงไปเลยได้มาอีกหนึ่งอาการ รางมอเตอร์คงหมดอายุครับ คันนี้ ปี 2001 อายุนานโขอยู่ อุปกรณ์ต่างๆ โดยเฉพาะพลาสติกหมดอายุ กำลังไล่เปลี่ยนไปทีละอย่าง ต้องใช้งบประมาณมากพอสมควร ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับผม ดีใจมากมีเพื่อนเยอะเลย

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:21:48 am »
    ถ้าน้ำออกเยอะขนาดนั้น คงต้องมีต้องมีอะไรผิดปกติแล้วละครับ

แต่อาการบางอย่าง ก็มาให้เห็นครั้งเดียว แล้วหายไปเอง

หรือรถจะมีระบบบำรุงรักษาตัวเอง...(ล้อเล่นนะครับ.. ;D)

ปล. ลองเช็ควาล์วดูหรือยังครับ พอรถอายุมาก อาจจะมีค้างเป็นบางที

kokkik

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 11:53:31 pm »
    ถ้าไอน้ำออกจากท่อไอเสียก็น่าจะปะเก็นฝา ไม่ก็ฝารั่วแล้วอ่า