• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบเวนโต้ จะซื้อมือสอง อะไหล่และอู่แถมปทุมหายากมะครับ  (อ่าน 1408 ครั้ง)

Ngong_adi

• Newbie
    • *
    รบกวนสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ พอดีกำลังจะตัดสินใจ ซื้อเจ้าเวนโต้อ่าครับ ไว้ขับรับแฟนกลับบ้าน อาทิตย์ละสองวัน วันละ50โล และอาจมีออกต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราว อยากทราบถึงสมรรถณะ ในการขับขี่ อะไหล่หาง่ายมั๊ย ราคาแพงมั๊ย อู่แถวปทุมมีตรงไหนบ้างครับ เห็นปิ้งแรกผมชอบเลย ตอนนี้มองๆอยู่ กะว่าโบนัสสิ้นออกจะถอยซักหน่อย เลยมาปรึกษาพี่ๆทุกท่าน เพื่อเป็นข้อมูลประกอบกาีตัดสินใจครับ อ่า ลืมบอกๆ ผมไม่เคยซื้อรถยน คันยี้น่าจะเป็นคันแรกครับ ขอบคุณครับ

Singhanayok

• Newbie
    • *
    อะไหล่หาไม่ยากครับ ปทุมผมสั่งร้าน ลำลูกกาตลอด  ซอยลำลูกกา 29-31  แต่ร้านซ่อมต้องรอท่านต่อไปครับ รถมือสองต้องซ่อมให้ถึง หาร้านอะไหล่ให้ได้ราคา หาช่างที่รู้จริง ของผมกว่าจะเจอช่างที่ใช่ กว่าจะเจอร้านที่ได้ ก็เปลี่ยนอะไหล่ไปเกือบหมดทั้งคันแล้วครับ แต่เปลี่ยนแบบผมก็ดีนะครับ จะได้ไม่ต้องไปกังวลว่าอะไรจะเสียอีกเพราะรถมันสิบกว่าปีแล้วตอนนี้ก็อัดได้สบายใจ อะไหล่ก็ราคาไม่แพงครับถ้าไปถูกจุด

Ngong_adi

• Newbie
    • *
    ขอบคุณมากๆครับพี่ ยังรอคำแนะนำจากพี่ๆท่านอื่นอีกนะครับ รบกวนด้วยครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    รถรุ่นนี้ใหม่สุดก็ปาเข้าไป 18 ปีกว่าแล้ว บางคันก็ยี่สิบกว่าปี ยังไงก็ต้องมีซ่อม แต่ซ่อมแล้วแจ๋วมาก ไปไหนไม่ต้องกลัวหาย (ไม่เป็นที่ต้องการของตลาด) ซื้อมาแล้วขายยาก รถรักผู้ครอบครอง อู่ซ่อมลองหาดูในกระทู้เก่า ละแวกดอนเมืองรังสิตมีหลายอู่ที่สมาชิกในนี้ใช้บริการอยู่ครับ

Ngong_adi

• Newbie
    • *
    คับๆพี่ ขอบคุณครับ พี่ๆท่านอื่นว่าไงครับ ชอบๆเวลาผู้มรประสบการณ์แนะนำ

หะมู

• Hero Member
    เออ ถามใครไม่ถาม มาถามพวกเสพติดโฟล์กอย่างพวกผมนี่ เค้าก็ต้องบอกว่าดีแน่นอน หึ หึ  หายากนะครับ คนที่จะซื้อรถคันแรกแล้วมองไปที่เวนโต้ รสนิยมคุณตาถึงจริงๆ ชื่นชมครับ โฟล์กเวนโต้เป็นรถดีครับ กระทัดรัด แต่ก็อย่างเพื่อนๆ กล่าวไว้ข้างล่างนั่นแหละครับ รถรุ่นแรกๆ ก็ออกมายี่สิบกว่าปีแล้ว แต่ไม่ได้แปลว่ารถเก่าๆ จะห่วยนะครับ ที่เจ้าของเค้าดูแลรักษาให้อยู่ในสภาพดีๆ ก็มีมากมาย เครื่องยนต์พันแปดร้อย มีทั้งเกียร์อัตโนมัติ และที่เป็นเกียร์ธรรมดาก็มี แต่ถ้าเห็นว่ามันแก่จนไม่มีแรงก็หาเครื่องเซียงกงเปลี่ยนได้ อยากแรงก็มีเครื่องสองพัน ซีซี (หรืออาจจะหาเครื่อง VR6 สองพันแปดมาลงก็ได้มั๊ง) บรรดาอะไหล่และประเภทแต่งต่างๆ ก็มีของเก่าที่หาซื้อกันได้ครับ ราคาก็ไม่รุนแรงมาก อย่าใจร้อนครับ ค่อยดูไป หาความรู้ก่อนซื้อ ดีแล้วที่เข้ามาถามความเห็นแสดงว่าคุณทำการบ้านมาพอสมควร อย่างนึงที่ผมได้ยินมาบ่อยคือใช้โฟล์กเวนโต้ ดีกว่าซื้อรถญี่ปุ่นในราคาพอๆ กันใช้ (ผมใช้รุ่นกอล์ฟนะ เดิมใช้แต่รถเต่่าไม่เคยคิดจะใช้รถโฟล์กรุ่นใหม่ แต่หลังจากไปขับเวนโต้ลองรถให้เพื่อนหนเดียวผมก็เปลี่ยนใจ) ปัญหาเรื่องเครื่องเกก็อาจจะมีบ้าง แต่ถ้าเราดูแลเค้าดี เปลี่ยนถ่ายอะไหล่ตามกำหนดที่ควร เค้าก็จะรับใช้ได้ดี อย่าเอาแต่ขับต้องดูแลเค้าบ้าง เรื่องโดนลักไปไม่ต้องพูด (นอกจากมันจะมาทุบเอาของในรถ) พูดถึงอู่แถวปทุมก็มีอยู่หลายอู่ แต่ด้วยความเคารพอยากจะบอกว่า อย่าติดอยู่กับความคิดว่าเอาอู่ใกล้บ้านสะดวกดี เพราะบางครั้งก็ไม่ใช่อย่างที่คิด แล้วแต่บุพเพฯ ครับ ส่วนตัวผมยอมขับรถข้ามเมืองไปหาช่างที่เราพอใจมากกว่า (ช่างบางอู่ก็ทำให้เจ้่าของรถเอือมเยอะครับ)

ถ้ามีเวลาลองแวะเข้าไปตามเต้นท์ขายรถหาดูเวนโต้ ลองสัมผัสดูครับ ขอเค้าลองขับก็ได้ จะได้ฟิลลิ่งแท้ๆ ครับ แต่จริงๆ ผมก็ไม่แนะนำให้ซื้อจากเต้นท์นะครับ แต่เป็นที่เดี่ยวที่คุณจะได้สัมผัสรถได้หลายๆ คัน อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะ กว่าจะได้รถตัวเองไปดูมาเยอะ จากไม่มีความรู้โฟล์กรุ่นใหม่เลย ดููจนเริ่มติ ติ ติ ผลสุดท้ายก็ได้รถจากเว๊ป www.taradrod.com แต่ในห้องซื้อขายของบอร์ดเราก็มีบอกขายอยู่หลายคันนะครับ หาคนที่พอรู้ไปช่วยดูให้ก็ดีครับ มีอะไรก็ถามเข้ามาครับพวกเรายินดีครับ

Ngong_adi

• Newbie
    • *
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ ผมรู้สึกอบอุ่นจัง มีคนคอยแนะนำหลายๆอย่างให้ บอกเลยครับตอนแรกที่ตั้งกระทู้ คิดว่าคงไม่มีใครมาตอบหลอก แต่ตรงกันข้าม ผมชื่นใจจริงๆครับ ยังไงๆยังรอพี่ๆท่านอื่นอีกนะครับ ขอบคุณครับ

pizzapim

• บุคคลทั่วไป
    อะไหล่หาไม่ยาก..ส่วนตัวขับ golf อยู่แถวลำลูกกา  ร้านอะไหล่อยู่ปากซอยลำลูกกา 29-31  ซื้ออะไหล่เสร็จก็วิ่งเข้าซอยหาช่างในซอย 31..(ไม่ได้ซ่อมโฟลค์โดยตรงแต่อาศัยใกล้และประสบการณ์ลุงแกเยอะ..ก็จบแบบไม่เจ็บเนื้อเจ็บตัวเท่าไหร่ สรุปรู้สึกคุ้มกับการใช้งาน

VW CLUB

• บุคคลทั่วไป
    ทุกอย่างมีพร้อม ขอแค่เข้ามาลองครับ  ;D