• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Passat B5 สายไฟหรี่ ต่อยังไงครับ ช่างเขาลืมต่อให้  (อ่าน 1213 ครั้ง)

klajung

• Newbie
    • *

ช่างไม่ได้เรื่องเลยครับ คิดค่าเดินสายไฟ ต่อไฟหน้า 3000 ราคานี้ ถูกหรือแพงครับ

ตอนนี้รถซ่อมเสร็จแล้ว แต่ใช้งานไม่สมบูรณ์เลย
    ค่าใช้จ่ายแพงมาก

ซื้อแผงหน้าตัด 25,000
    เปลี่ยนฝากระโปรงใหม่ 8,900
    แก้มข้าง 2,500

ยังไม่จบทำสีกับเก็บรายละเอียดบวกค่าแรงอีก  25,000
    นึกว่าจะรับรถได้แล้ว รถดันสตาร์ทไม่ติด
    ไล่ไฟอีก 3,000 ก็ยังสตาร์ทไม่ติด

ช่างบอกลองเอากล่องคอมของรถคันอื่นมาใส่ จึงสตาร์ทติด
    แสดงว่ากล่องเสีย ช่างเขาก็บอกถ้าซื้้อกล่องใหม่แพงเดี๋ยวจะให้เพื่อนที่รู้จักเขียนกล่องให้ใหม่
    เขาถามหารหัสกุญแจ แต่ผมไม่มี เขาเลยลบรหัสกุญแจออก ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรหรือเปล่า
    เพราะช่างเขาก็บอกว่าไม่เป็นไร
    ก็เลยเสียค่าเขียนกล่องไปอีก 5,000
     รวมแล้วผมเสียค่าใช้จ่ายไปทั้งหมด 69,400

ทำสีก็ห่วยมาก แถมต่อไฟหรี่ให้ผมแค่ข้างเดียวอีก ปั้มน้ำฉีดปัดน้ำฝนก็ไม่ต่อให้ เครื่องก็ความร้อนสูง ถอดล้อข้างซ้ายหน้าก็ทำรูน็อตเกลียวเสีย ใส่น็อตไม่ได้ 2 ตัว ผมรับไม่ได้กับช่างคนนี้เหลือเกิน

เขาชื่อ ช่าง แจว อยู่สระบุรี ชื่ออู่ เจริญการช่าง
    ระยะเวลาในการซ่อม ใช้เวลา 5 เดือนกว่าๆ
    รถซ่อมไม่ทันเสร็จ เบิกเงินตลอด ครั้งละ 20,000 บ้าง 30,000 บ้าง เหนื่อยใจ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 01:22:39 am โดย klajung »

klajung

• Newbie
    • *
    น้ำมันเครื่องไม่เต็ม เป็นสาเหตุให้เครื่องร้อนป่าวครับ

พัดลมไฟฟ้าก็ไม่ยอมทำงานด้วย

เซ็นเซอร์ระดับน้ำสำรองไว้ฉีดกระจก ก็ไม่ได้ใส่ให้ ไม่รู้ช่างถอดไว้ไหน สายไฟปั้มน้ำก็ไม่ได้ต่อ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 04:19:04 pm โดย klajung »

klajung

• Newbie
    • *

ทำสีฝาเครื่องเป็นสีแดง สวยไปอีกแบบ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    ถ้าอาการหนักขนาดนี้ ผมว่าพารถมาหาช่าว vw โดยตรงดีกว่าครับ ถ้าไม่ชำนาญ ผมว่าจะลามไปเรื่อยนะครับ

หะมู

• Hero Member
    ด้วยความเคารพ เห็นด้วยกับคุณ golf 3 มหาชัย ครับ อู่เทพๆ แบบนี้แหละทำให้คนเลิกใช้โฟล์กไปหลายคนแล้ว ที่จริงในคำถามของคุณก็บอกถึงคำตอบดีอยู่แล้ว คุณยังยินดีเสียเงินต่อหรือครับ รวมๆ ราคาค่าของค่าซ่อมอาจจะเกินราคาตัวรถไปแล้ว รถซ่อม (ครึ่งปี) เสร็จแล้ว "แต่ไม่สมบูรณ์" ยังมีมาเบิกค่าโน่น ค่านี่อีก ทุกอย่างมันควรจะอยู่ในราคาที่ตกลงกัน รถติดเครื่องไม่ได้ยังต้องเสียตังค่าไล่สายอีก น้ำตาจะไหล เสียค่าสไลด์รถเอามาให้ช่างที่รู้จริงจัดการก่อนดีไม๊ครับ

klajung

• Newbie
    • *
    ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ แต่ช่างเขาให้ความหวังไว้เยอะ ผมก็ไม่เคยขับชนเลยไม่รู้ว่ามันจะต้องเสียค่าอะไรมากมายขนาดนี้ ตอนนี้ก็เริ่มทำใจแล้วครับ

หะมู

• Hero Member
    ผมจำได้ว่าอ่านที่คุณ klajung เคยบอกว่ารถชนมาแล้วเอาไปให้ช่างเปลี่ยนเครื่อง แต่วันนี้เห็นบอกว่าคุณก็ไม่เคยขับชน ตกลงว่ามันไปยังไงมายังไงกันแน่ครับ คือผมดูจากที่คุณเคยถามเรื่องความร้อน และเรื่องการซ่อม ฯลฯ คล้ายๆ กับว่าคุณน่าจะเป็นเจ้าของมือใหม่ ก็เห็นใจนะครับเจ้าของที่ไม่เคยจับมาเลย และมาโดนช่างมอมเอาๆ ยิ่งเค้ารู้ว่าเจ้าของรถไม่ค่อยมีความรู้เค้าก็กล่อมไปเรื่อย ล้วงเงินไปพลางๆ  ตอนนี้ก็คงอยู่ที่คุณเองแล้วล่ะครับว่าจะตัดสินใจเอายังไง อย่างผมก็แนะว่าลากเอาเข้ามาทำในกรุงเทพฯ ดีกว่า ไม่ใช่ว่าจะไม่เสียตังอีกนะ แต่ เสียแล้วจบครับ และอาจจะไม่มากไปกว่าคุณรอความหวังจากเจริญการช่าง

klajung

• Newbie
    • *
    ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ คุณ หะมู
    ผมเพิ่งมาเล่นโฟคครับยังมือใหม่จริงๆ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถสักเท่าไหร่
    รถคันนี้ผมยังไม่เคยขับชนครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนเปลี่ยนเครื่อง แต่คิดว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่เพราะเป็นรถมือสอง สภาพเกียร์ถอยมีปัญหาต้องเข้าเกียร์ดี ก่อนถึงจะเข้าเกียร์ถอยได้