• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: passat B5 ปี 2001 ความร้อนขึ้น 90 ฝากระโปรงร้อนมาก  (อ่าน 1731 ครั้ง)

klajung

• Newbie
    • *
      รถเพิ่งซ่อมเสร็จ หลังจากขับชนต้นไม้ มีการเปลี่ยนแผงหน้าใหม่หมด เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ช่างตรวจสอบแล้วไม่มีน้ำรั่วแต่อย่างใด หลังจากรับรถแล้ว ขับไปตลาดวันแรกเลย ประมาณ 20 กิโล ช่วงเที่ยงๆ ความร้อนขึ้นสูง 90 เลยรีบจอดข้างทาง เปิดฝากระโปรงรถดู ร้อนมากๆ แต่ไม่ได้เปิดฝาหม้อน้ำ กลัวพุ่งใส่หน้า
      ที่เรือนหน้าปัด แสดงอุณภูมิ 37 องศา ไม่แน่ใจว่าเป็นอุณภูมิของอะไร
      แต่รถก็ยังขับได้ตามปกติ เพียงแต่ ระดับความร้อนที่สูงถึง 90 เลยกลัวว่ารถจะมีปัญหา
    ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขับไปไหนเลย ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ หาข้อมูลจากเว็บก่อน เพราะกลัวโดนช่างโกงอีก

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะผมหน่อยนะครับ

ปล. อีกอย่างคือ ช่างตัดสายปั้มน้ำ ที่ฉีดปัดน้ำฝน ผมหาตำแหน่งสายไฟเดิมไม่เจอ ไม่รู้จะต่อเส้นไหนยังไง
     ไฟหรี่ก็ไม่ได้ต่อให้ เห็นมี 3 เส้น ขาดๆไว้อยู่ โดนเรียกเก็บเงินไป 7หมื่น ผมแทบเป็นลม

วาล์ว ปิดเปิดน้ำอยู่ตรงไหนครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 12:36:58 am โดย klajung »

klajung

• Newbie
    • *
    Re: passat B5 ปี 2001 ความร้อนขึ้น 90 ฝากระโปรงร้อนมาก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 12:22:27 am »

เครื่องยนต์ร้อนจนต้องจอดเปิดกระโปรงรถไว้

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: passat B5 ปี 2001 ความร้อนขึ้น 90 ฝากระโปรงร้อนมาก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 03:12:45 pm »
    ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นเป็นไง

แต่รถผมจะอยู่ประมาณ90ตลอด

หน้าปัดเล็กทางซ้าย เข็มจะอยู่ตรงกลางตลอดเลยครับ

ใช่อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

klajung

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 04:15:07 pm »

ของผมเป็นแบบนี้ครับ ขึ้น 90 องศาเหมือนกัน แต่ปกติมันจะขึ้นไม่ถึง 90 องศา

พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงานด้วยครับ พอความร้อนขึ้นถึง 90 มีเสียงลมฟี่ๆยังหาต้นเหตุไม่เจอเลยครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 10:50:18 pm »
    ปกติ90 องศาเซลเซียสครับ กรณีไม่ถึง 90 อาจเป็นเพราะไม่ได้ใส่วาล์วน้ำ ทำให้น้ำเย็นลงตามอุณหภูมิรอบข้าง
    ความเร็วพัดลมจะตามความร้อนครับ โดยสารที่อยู่ในดุมจะขยายตัวให้พัดลมหมุนเร็วขึ้นตามรอบเครื่องยนต์เพื่อระบายความร้อน สำหรับรุ่นนี้ไม่ต้องกังวลครับเสียงพัดลมจะดังกว่าเสียงเครื่องครับ
    สน คลองสี่

klajung

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:46:52 am »
    วันนี้มีคนที่เขาพอจะมีความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์มาแนะนำ เขาบอกว่า ฟรีพัดลมของรถผมมันไม่ค่อยหนืด แนะนำให้ไปเติมน้ำยา ผมก็บอกเขาไปว่าผมเคยเอาไปเติม ช่างบอกพัดลมรุ่นนี้ไม่มีรูเติม ต้องซื้อใหม่ผมก็ซื้อใหม่หมดไป 3000 บาท ไม่รวมค่าแรง

อะไหล่เก่าก็ยังอยู่ เลยลองเอามาให้พี่เขาดู พี่คนนี้บอกว่า นี่ไงรูเติมน้ำยาอยู่ตรงกลางลองเอาไรกดดู ไหลออกมาเลย โอ้โดนร้านหลอกอีกแล้ว

เขาบอกว่า มันแน่นอนอยู่แล้ว เติมน้ำยาหลอดละ 150 บาท กับเปลี่ยนฟรีพัดลม 3000 บาท เขาก็ต้องอยากให้เราเปลี่ยนจะได้ขายของด้วย

ถือว่า ฆ่าโง่ แล้วกัน เฮ้อ!!
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2015, 11:55:43 pm โดย klajung »