• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

โพลล์

กำลังมองหารถครอบครัว t5 3.2/2.5 ดีเซล

3.2 เบนซิน
    0 (0%)
    2.5 ดีเซล
    1 (100%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 1

ผู้เขียน หัวข้อ: t 5  (อ่าน 1639 ครั้ง)

kfc

• Newbie
    • *
    t 5
    « เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 02:45:21 pm »
    กำลังมองหารถครอบครัว t 5 ครับ /ระหว่าง 3.2 เบนซิน / 2.5 ดีเซล แนะนำหน่อยครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    Re: t 5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 02:47:53 pm »
    ผมใช้ T5 TDI แต่ไม่ได้ใช้ T5 3.2 เคยใช้ T4 V6 กับ VR6 2.8 ก็เลยขอตอบแบบคนที่ใช้งานแล้วกัน

1. T5 3.2 เครื่องน่าจะเงียบ และ ออกตัวได้แรงกว่า
    T5 TDI เครื่องมันดังกว่ามาก แต่ใช้ไปซักพักก็ชินไปเอง ออกตัวไปได้เรื่อยๆ แต่ตีนปลายไม่ต้องห่วง เท้ากดลงไปคอกม้าก็ถาถมกันออกมาแซงเบนซ์ บีเอ็ม เก๋งได้แบบชิล ชิล

2. T5 3.2 อัตราการบริโภคน้ำมันคงทำให้กระเป๋าคุณเบาไปเยอะ เทียบจาก 2.8 ของ T4  อีกทั้ง T5หนักกว่าอีกหลายกก. อย่าไปคิดเรื่องเอารถไปดม LPG ไม่ใช่ทางออกที่ดี ถ้ามันรวนขี้นมาก มันหงุดหงิดน่าดู
    TDI เฉลี่ยค่าดีเซลแพงกว่า LPG นิดหน่อย แต่ถูกกว่าเบนซินมากมาย

3. เครื่องเบนซินย่อมจุกจิกมากกว่าเครื่องดีเซล เป็นเรื่องปกติ

4. เครื่อง 3.2 เป็นเครื่องแบบ Limited Edition แปลว่า มีไม่กี่เครื่องในโลกนี้ อะไหล่จะแพงและหามือสองยาก ขณะที่เครื่อง TDI มีขายแบบ Mass Production อะไหล่ไม่แพงแถมหาได้ง่ายกว่า

ท่านตัดสินใจเลือกเอาเอง ว่าชอบหรือไม่ชอบแบบไหน

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 06:50:13 pm »
    นานๆ ที คุณชาร์ลีจะเข้ามาโพสในบอร์ดนี้ แต่ก็ได้เนื้อหาดีมากเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ สมาชิกดีครับ แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ นะครับ

kfc

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:13:28 am »
    ขอบคุณครับคุณชาลี แล้วตัว TDI ปีไหนน่าเล่นครับ
    แบบใช้งานเดินทางไกล เดือนละครั้ง แล้วอู่ไหนที่สามารถบริการได้ดีเอาแบบซ่อม จบ ครับ  :)

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 05:33:59 pm »
    ผมเพิ่งใช้แค่รุ่นเดียว T5 2.5 ปี 2007 ซึ่งเป็นรุ่นไฟหน้าสองดวง ก่อนเป็นไฟหน้า LED ซึ่งมีรุ่นที่เป็นเครื่องเล็กแต่มีหอยโข่ง 2 ตัว น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า

ผมว่า ถ้ามองในแง่ของความคุ้มค่าเงินในกระเป๋า ตอนนี้รุ่นที่ผมใช้อยู่ราคาก็ลงมามากแล้ว กำลังเครื่องยนต์เหมาะกับตัวถัง รุ่นใหม่ที่ตัวเครื่องเล็กใช้หอยโข่งช่วย เครื่องอาจจะโทรมเร็วกว่าเครื่อง 2.5

เวลาเลือกซื้อ ถ้าไม่เร่งด่วน ค่อยๆหาที่มันเลขไมล์น้อย ตัวถังสวยๆไม่ชนหนักมา ทุกคันวิ่งต่างจังหวัดได้สบายๆ ไม่ต้องห่วง มันเหมาะกับวิ่งต่างจังหวัดอยู่แล้ว เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แท้(นอกศูนย์ก็ได้ ถูกกว่าเยอะ ในเวปนี้ก็มีขาย) ทุก 30,000 กม. เลยแสนกม.อาจต้องเตรียมเสียเงินกับการซ่อมบำรุงเกียร์กับหอยโข่ง เพราะได้อายุขัย ปัญหาใหญ่ๆอย่างอื่นยังไม่เจอ

ไม่อยากบอกว่าอู่ไหนดี แต่บอกได้ว่า เอาอู่ที่ทำโฟลค์เฉพาะใกล้บ้านก็แล้วกัน เครื่องดีเซลไม่จุกจิกตามที่เคยบอกไว้ อู่โฟล์คไหนๆก็น่าจะเอาอยู่  รถจะได้ไม่ช้ำและมั่วราคาเรา ลองอ่านในเวปนี้ว่าเพื่อนๆแนะนำอู่ไหนบ้าง และมันใกล้บ้านเรา

ขอให้มีความสุขกับการใช้โฟล์ค คุณคิดถูกแล้ว

kfc

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:46:39 am »
    ขอบคุณครับผม มีอาไรจะขอคำแนะนำด้วยนะครับ  :)