• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 ไฟน้ำมันเครื่องร้องเตือน  (อ่าน 1198 ครั้ง)

guumaowa

• Newbie
    • *
    B4 ไฟน้ำมันเครื่องร้องเตือน
    « เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:45:27 am »
    ขอความรู้เพิ่มครับ ไฟน้ำมันเครื่องรถผมมันร้องเตือน แต่ก็ไม่ได้ร้องเตือนตลอด เป็นเฉพาะบางครั้ง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเหยียบคันเร่งแซง และก็ตอนส่งคันเร่งออกจากซอยครับ ซึ่งจากที่ศึกษามาในบอร์ดก็ทำตามมาเกือบหมดแล้ว ตั้งแต่สวิตช์แรงดันเปลี่ยนแล้วสองตัว ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองศูนย์ แล้วก็ลองใส่สารเสริมน้ำมันเครื่องดูแล้ว ก็ยังไม่หายครับ จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    Re: B4 ไฟน้ำมันเครื่องร้องเตือน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:08:48 pm »
    จากข้อมูลที่ให้มา ผมว่าน่าจะต้องเช็คแรงดันน้ำมันดูน่ะครับ เพราะสวิทซ์ก็เปลี่ยนไปแล้วแต่ไม่หาย
    1.ถ้าแรงดันไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่ากี่บาร์BARครับ รอท่านอื่นอีกทีครับ ;D ;D)
      1.1 เปิดอ่างน้ำมันดูตัวกรองปั้มน้ำมันเครื่องครับ ถ้าสะอาดไปข้อ 1.2
      1.2 เช็คการทำงานของปั้ม (ไม่แน่ใจว่าทำอย่างไรครับ รอท่านอื่นช่วยตอบครับ ;D ;D) ซึ่งอาจจะวิดน้ำมันไม่ค่อยได้แล้ว ถ้าปั้มแรงดันดีไปข้อ 1.3 ครับ
      1.3 ระยะของเพลาข้อเหวี่ยงกับก้านลูกสูบอาจมีช่องห่างมากเกินไปจนมีน้ำมันรั่วไหลออกจนทำให้แรงดันน้ำมันต่ำลงจนสวิทซ์แรงดันน้ำมันตัดครับ (รอบที่เร่งขึ้นปั้มหมุนเร็วขึ้นแรงดันมากขึ้นจึงส่งผลให้รั่วไหลมากกว่ารอบปกติ)

หมายเหตุ
    -แหะๆๆ ;D ;D คำแนะนำไม่สามารถใช้อ้างอิงใดๆได้นะครับ ผมตอบตามหลักการทั่วไปครับ เผื่อเป็นแนวทางในการช่วยวิเคราะห์
    -ควรปรึกษาอู่โฟล์คครับ เพราะอาจมีอุปกรณ์เปลี่ยนเพื่อช่วยในการวิเคราะห์โดยไม่ต้องซื้อใหม่เพื่อทดสอบอาการ

:) :)สุดท้ายนี้ขอให้เจออาการซ่อมได้เร็วๆครับ โชคดีครับ :) :)
    สน คลองสี่

หะมู

• Hero Member
    Re: B4 ไฟน้ำมันเครื่องร้องเตือน
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:44:40 pm »
    ของผมมันกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ นะครับ แต่คิดว่าก็คงเหมือนๆ กันกับพาทสาท ตอนได้มาใหม่ๆ ขณะวิ่งข้ามสะพานพระราม ๘ ก็เคยมีไฟเตือนน้ำมันเครื่อง (รูปกาน้ำมัน) กระพริบ แต่นานจนจำไม่ได้ว่ามีเสียงเตือนไม๊ อาจจะมีก็ได้นะ แต่ผมก็จอดข้างทาง ชักก้านวัดน้ำมันเครื่องออกดูมันก็ไม่พร่อง โทรถามช่างพงษ์บอกว่าอาจจะเป็นที่สวิตช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ก็เพิ่งทราบว่าของกอล์ฟมี ๒ ตัว แรงสูงกับแรงต่ำ ตอนใช้โฟล์กเต่ามันมีแค่ตัวเดียว ช่างเถอะอย่างผมก็เลยลองไปขยับขั้วดููดึงออกดึงเข้าขั้วสายมันก็ไม่ขาดหรือหลุด สักพักอาการมันก็หายไป มาจนบัดนี้ยังไม่เคยเกิดอาการแบบนี้อีกเลยผมเองก็ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร ผมแค่จะตั้งข้อสังเกตว่า
    - ลองดูแถวๆ ขั้วสายสวิตช์ ขยับดูว่ามันแน่นหรือไม่ บางครั้งถ้าขั้วมันหลวมก็อาจจะส่งเตือนได้
    - หมั่นเช็คระดับน้ำมันเครื่องว่าพร่องไปมั่งไม๊ อีตอนถ่ายมันก็เต็มดีอยู่ ขับไปๆ อาจจะมีซึมหรือรั่วแบบที่เราไม่ทราบ เจ้าของรถส่วนมาก มักจะละเลยไม่ค่อยเปิดดูเครื่อง จนกว่ามันจะเกิดพยศนั่นแหละค่อยเปิดหา ถ้ามีที่จอดประจำก็ลองก้มดูว่ามีร่องรอยน้ำมันหยดที่พื้นหรือเปล่า
    - คุณก็เปลี่ยนสวิตช์หมดแล้ว น้ำมันเครื่องถ่ายแล้ว(ช่างก็คงได้ล้างทำความสะอาดแล้วนะ) กรองเปลี่ยนแล้ว สารหัวเชื้อใส่แล้ว (คงไม่เหนียวจนเกินไปหรอกนะ) ก็ยังไม่หาย แต่ฟังดูคล้ายกับมันเกิดตอนที่ออกตัวรถ ตัวรถคล้ายกระชากก็เกิดอาการ เป็นไปได้ไม๊ว่าปั้มน้ำมันเครื่องอาจจะมีปัญหาแบบคุณสน คลองสี่ว่า
    ไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตามผมว่าแวะเข้าไปปรึกษาช่าง (โฟล์ก) ให้เค้าช่วยวิเคราะห์น่าจะจบครับ (แล้วถ้าได้ผลยังไงอย่าลืมบอกกันด้วยนะครับ)

guumaowa

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 10:38:30 am »
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ ไว้ผมพาเจ้า b4 ไปหาหมอก่อนแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่ครับ

อาทิตย์

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 09:13:58 pm »
    ผมเคยเป็นกับเจ้าเวนโต้ มีกาน้ำมันกระพริบ จอดเปิดฝากระโปงดูพบน้ำ ในหม้อน้ำรั้วมาจากเซ็นเซอร์ตรงหน้าเสื้อสูบ โอริงมันขาด เปลี่ยนโอริงแล้วน้ำไม่รั้ว ไฟกระพริบกาน้ำก็ดับไป