• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

โพลล์

เป็นแบบนี้ปกติรึเปล่าครับ

ปกติมั๊ยครับ
    0 (0%)
    จะมีปัญหามั๊ยครับ
    0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: กอล์ฟ 97 เป็นแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2730 ครั้ง)

Singhanayok

• Newbie
    • *
    จอดไว้ทั้งคืน สตาร์ทแล้วเปิดแอร์พัดลมสเต็บสองทำงานเลย(ไม่เกินสิบวิ)พอขับออกก็มาสเต็บหนึ่งนานๆจะมาสเต็บสอง แต่พอจอดสเต็บสองทำงานตลอดเลย พอเอาน้ำฉีดแผงความร้อนแอร์ ถึงมาสเต็บหนึ่งมาอยู่พักนึงก็ไปสเต็บสองอีก ยังงี้ปกติรึเปล่าครับ

narongatts

• Newbie
    • *
    Re: กอล์ฟ 97 เป็นแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:16:57 pm »
    แรงดันในระบบของแอร์สูงเกินครับ
    อาจเป็นเพราะช่างเติมน้ำยาแอร์ให้มากเกิน
    แนะนำเข้าร้านแอร์ให้เขาเช็คแรงดันในระบบอีกรอบครับ
    ปล่อยไว้นานตัว pressure sw. อาจเสียทำให้พัดลม step2 ทำงานทันทีที่ ON กุญแจ

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: กอล์ฟ 97 เป็นแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 03:50:56 pm »
    รบกวนสอบถามคุณSinghanayok หน่อยครับ

ก่อนหน้านี้ แอร์มีอาการผิดปกติอะไรบ้างมั้ยครับ

หรือได้มีการซ่อมเปลี่ยนอะไหล่บ้างมั้ยหรือเปล่า

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:37:06 pm »
    เอาตั้งแต่แรกที่ซื้อมาเลยนะครับขับมาซักปี ความร้อนขึ้นพัดลมหม้อน้ำเสีย พอขยับปลั๊กก็ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยเปลี่ยน ช่างบอกต้องรื้อแผงแอร์ด้วยแล้วต้องเติมน้ำยาแอร์ พอทำเสร็จก็มีอาการเปิดแอร์แล้วพัดลมสเต็บสองทำงานตลอดเลยครับไม่ว่ารถวิ่งรึจอด ไปหาช่างแอร์ ๆ หาไม่เจอครับก็ขับจน pressure ทะลุน้ำยาแอร์ไหลออก ช่างเลยอุดไว้ไม่ได้เปลี่ยน พัดลมสเต็บสองก็ไม่ทำงาน คราวนี้พอรถหนักๆ ขับไกลๆ ความร้อนขึ้นครับ ไปหาช่างๆ บอกหม้อน้ำน่าจะเสียผมเลยสั่งทั้งหม้อน้ำและ pressure มาเปลี่ยนด้วยเลย แต่พอเปลี่ยน pressure แล้วพัดลมสเต็บสองทำงานเลย พอขับก็สเต็บหนึ่งบ้างสองบ้าง พอจอดสเต็บสองก็ทำงาน แต่ความร้อนไม่ขึ้น หม้อน้ำเลยไม่ได้เปลี่ยน ก็ลองขับได้สองวัน พอเปิดแอร์จะมีเสียงดังแล้วเครื่องสั่นพอปิดแอร์ก็หาย ช่างอีกคนบอกคอมพ์แอร์เสีย ก็เลยสั่งมาเปลี่ยน ตอนล้างระบบแอร์ช่างบอก วาวหน้าตู้น่าจะตัน ผมก็สั่งมาเปลี่ยน สรุปแล้ว เปลี่ยน ทั้งวาว คอมพ์แอร์ และก็ pressure ไปแล้ว แอร์ใช้ได้ดีครับเย็๋นเฉียบเลย แต่พอสตาร์ทรถเปิดแอร์ พัดลมสเต็บสองก็ทำงานเลย แต่เวลาขับก็จะเป็นสเต็บหนึ่งบ้างครั้งก็สเต็บสอง ถ้าจอดจะสเต็บสองตลอดนอกจากเอาน้ำฉีดครับ

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 12:33:29 am »
     ถ้าเกิดจากเติมน้ำยาแอร์มากไปเราเอาออกเองได้มั๊ยครับ   ถ้าไปให้ช่างเติมควรเติมปริมานซักเท่าไหร่ครับ(ต่างจังหวัดครับ) หรือวัดค่าแรงดันประมานเท่าไหร่ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 08:20:31 am โดย Singhanayok »

narongatts

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:55:41 am »
    ปริมาณน้ำยาแอร์ใน golf/vento
    A/C Refrigerant R-12/R134               800+-50 g. หรือ 28.2 oz+-1.8 oz                                 A/C Refrigerant Oil                          115+-15 g. หรือ  3.9+-0.5 oz

เป็นข้อมูลเก่าที่สมาชิกท่านอื่นเคยลงไว้ครับ ยืมเขามาอีกที                                   
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 12:03:20 pm โดย narongatts »

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 11:10:06 am »
    A/C Refrigerant R-12/R134  น่าจะเป็นเบอร์น้ำยาแอร์แล้ว  800+-50 grams/28.2 oz+-1.8 oz คืออะไรครับ   A/C Refrigerant Oil  น่าจะเป็นน้ำมันคอมรึเปล่าครับ แล้ว 115+-15 grams/3.9 +-0.5 oz คืออะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 11:11:39 am โดย Singhanayok »

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 12:44:39 pm »
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ช่าง

แต่จะขออธิบายตามความเข้าใจนะครับ

พัดลมสเต็ป2จะทำงานก็เมื่อ

1.น้ำหล่อเย็นร้อนเกิน

2.น้ำยาแอร์ร้อนเกิน

จากที่บอกมา ผมว่าตัวการแรกน่าจะเป็นน้ำยาแอร์

ถ้ามีมากเกิน จะทำให้แรงดันสูงเกิน

จะทำเองคงต้องมีเกจวัดน้ำยาครับ

วัดได้ 250 พัดลมจะทำงาน

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:04:24 pm »
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวลองดูครับ เป็นไงกลับมา update ครับผม

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:33:03 pm »
    อ่านที่คุณ Singhanayok บอกแล้วผมก็เพลียแทน นี่แหละครับผลของการไปใช้บริการร้านที่(นึกว่า)เป็นช่างเทพ ซ่อมได้หมด เจ้าของรถที่ไม่ทราบก็พลอยรับกรรมไปด้วย เข้าไปด้วยอาการเล็กๆ ทำแล้วก็ไม่หาย บอกต้องเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ว่ากันไปเป็นฉากๆ เจ้าของรถก็ควักตังให้ไปเรื่อยๆ  ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนครับ อยากจะบอกว่าถ้าไม่ไกลจากกรุงเทพฯ มากนัก ลองกลั้นใจขับรถเข้ามาให้ช่างโฟล์กหรือช่างแอร์ที่คุ้นเคยกับรถโฟล์กดูให้น่าจะดีกว่า เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ เสียเงินไปเรื่อยๆ ครับ

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 11:23:55 am »
    ผมอยู่นครนายกครับ ผมคิดว่า ต้นเหตุน่าจะเริ่มตั้งแต่เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำล่ะครับ  55 แล้วก็ลามมาเรื่อยๆ
        เมื่อเช้าผมไปหาช่างแอร์ร้านปิด(ที่พอคุยกันได้ ร้านอื่นไม่กล้าแระ) ผมเลยค่อยๆลองกดน้ำยาแอร์ออกเอง เออ ก็หายนะเสเต็บหนึ่งทำงาน เปิดไว้ซักพักสเต็บสองถึงทำงานแล้วก็เป็นสเต็บหนึ่ง แต่พอมาถึงบ้าน จอดทิ้งไว้ประมาน 1 ชม มาลองบางครั้งก็หายบางครั้งมาครับ เดี๋ยวรอช่างดีกว่าใช้เครื่องวัดความดันตามที่สมาฃิกบอก
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 02:14:45 pm โดย Singhanayok »

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:56:38 pm »
    ให้ช่างตรวจดีกว่าครับ

บางทีอาจจะมีอะไรทำให้น้ำยาที่มีน้อย มีแรงดันเกินก็ได้ครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:00:36 am »
    อ้ออยู่แค่นครนายกนี่เอง วิ่งเข้ามาในกรุงก็น่าจะไม่เกินชั่วโมงกว่าๆ หรือน้อยกว่านั้น (มั๊ง) ผมว่าน่าจะลองเข้ามาให้อู่โฟล์ก (ไม่ใช่ศูนย์ฯ นะครับ) เช็คให้ ดีกว่าคุณไปเสียเวลาลองผิดลองถูกเอง การที่พัดลมจังหวะสองทำงานทันทีอาจจะไม่ใช่ปัญหาจากน้ำยาแอร์ก็ได้นะครับ

แต่ถ้าคุณไม่สะดวก เท่าที่ทราบ แถวนครนายกและปราจีน มีช่างที่คุ้นเคยกัยโฟล์กอยู่ ๒ แห่ง
    - ช่างเจี๊ยบ ในค่ายพรหมโยธี ทางขึ้นเขาใหญ่ โทร. ๐๘๖-๑๓๙ ๔๘๔๙
    - ช่างถิ่น ในตัวเมืองปราจีน โทร. ๐๘๑-๙๔๙ ๘๐๑๘
    ต้องเรียนก่อนว่าผมก็ไม่ทราบว่าช่างทั้งสองท่านนี้บริการโฟล์กโดยตรง หรือแค่มีความสามารถและเข้าใจโฟล์กดีกว่าช่างอื่นๆ นะครับ ไม่ทราบว่าคุณ Singhanayok เคยใช้บริการหรือเปล่า  หากว่าเค้าใกล้กว่าเข้ามาในกรุุงเทพฯ คุณอาจจะลองโทรสอบถามดูก็น่าจะดีนะครับ (ทางเลือกที่ใกล้หน่อย)

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:31:45 pm »
    1.เหมือนเซ็นเซอร์ททางน้ำออกจะไม่ปกติครับ เพราะเสต็ป2 จะทำงานเมื่อแรงดันน้ำยาแอร์สูงหรืออุณภูมิหม้อน้ำสูง
    2.ตัวเลขน้ำยาแอร์ที่ลงมาคือการเติมแบบใช้ชั่งน้ำหนักครับ โดยหน่วยวัดแบบกรัม น้องของกิโลกรัม กับเป็น ออน น้องของลิตร (ใช้ในกรณีที่ปล่อยน้ำยาออกจากระบบทั้งหมดแล้วทำสุญญากาศใหม่ (แว็คคั่ม) ถ้าวัดด้วยเกจวัดแรงดันด้านต่ำเกจสีฟ้าประมาณ 30psig. ด้านสูงเกจสีแดงประมาณ275 psig.)
    3.ตามพี่หะมูครับ เพราะรักโฟล์คแล้วต้องหาช่างโฟล์คนิดนึง เพราะบางอย่างเฉพาะจริงๆ ;D

:) :) โชคดีครับซ่อมได้ไวๆ :) :)
    สน คลองสี่

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:47:39 pm »
    ลองใช้น้ำยาหม้อน้ำที่มีสีสะท้อนแสงเติมดูครับ จะเห็นที่รั่วชัดขึ้น

รูเล็กๆนั้นน่าจะเป็นรูน้ำทิ้งแอร์

ส่วนน้ำแข็ง ลองล้างตู้แอร์ดูครับ