• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลงเครื่องใหม่ครับ แนะนำแบบไหนดี  (อ่าน 1662 ครั้ง)

norawat

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้เวนโต้มาหลายปี ตอนนี้มีความคิดว่าอยากได้เครื่องที่ สมบูรณ์มาลงแทนเครื่องเก่าครับ คำถามคือ

1 . ผมควรใช้เครื่อง Adz 1.8 แบบเดิม
    2.  ใช้เครื่อง agg หรือ agy 2.0
    3.   ลงค่ายญี่ปุ่น 

เน้นประหยัด จุกจิกน้อย  ครับ อะไหล่หาง่าย   ผมดูในเวปแล้ว เห็นคนเชียร์ 2.0 agg ,แต่ผมกลัวว่า เรื่องหัวฉีดมันจะจุกจิก กว่า ตัว 1.8 หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากลงเครื่องใหม่ครับ แนะนำแบบไหนดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:20:48 pm »
    ลองคุยและสอบถามหลายๆ จ้าวดูครับ คนที่ตัดสินใจดีที่สุดคงเป็นตัวเจ้าของเอง เดิมขับ ๑.๘ ถ้าอยากแรงกว่าเดิมก็ขยับไปคบกับเครื่อง ๒.๐. หรือลงเครื่อง GTI ที่ว่ากันว่าต้นจัด. และเครื่อง VR6 ที่เค้าว่าปลายแรงก่า  คงต้องฟังหลายๆ ที่แล้วตัดสินใจเอง เพราะมีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องอีก เช่น ราคาเครื่องแต่ละรุ่น. ค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่ม เช่นต้องเปลี่ยนช่วงล่าง ล้อ. สภาพเครื่องที่ได้มา. ความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงที่ตามมา เป็นต้น  คุณบอกว่าของเก่าใช้มาหลายปี อยากได้เครื่องที่สมบูรณ์ น่าจะบอกว่าเครื่องเก่ามีปัญหาอะไรบ้าง อย่าลืมนะครับว่าเครื่องใหม่ที่จะเอามาใส่แทนก็ไม่ใช่เครื่องใหม่ป้ายแดง มันก็เป็นเครื่องใช้แล้วที่เค้าตัดมาทั้งนั้น คนขายหรือช่างเค้าก็รับประกันชั่วระยะหนึ่งเท่านั้น ลองฟังท่านอื่นๆ ดูนะครับ

ฺB4+ธรรมดา

Re: อยากลงเครื่องใหม่ครับ แนะนำแบบไหนดี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 01:52:46 pm »
    1เสียง GTi ...ผมยังอยากวาง.ในB4เลยครับตอนนี้ใช้เกียร์ธรรมดาของGTiอยู่+agg2.0 ปลายที่เคยทำ190+ครับ
    .......แต่ถ้าเอาเหนียวๆวางagg2.0ครับเห็นวางกันเพียบถูกด้วย.....ถ้าคบVR6ห้องเครื่องคุณก็จะสวยเชียวแ่น่นไปหมด....แต่ไม่เหมาะกับผมเพราะจะรื้อลำบาก   55555....ที่อู่แนะนำผมถ้ามีตังค์ให้วางvr6เพราะพี่จะได้ไม่ซนรื้อโน้นนี้มาทำพังอีก...สนับสนุนการใช้vwทุกรุ่นครับ

โอ๊ต

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 10:42:03 am »
    agg ครับ ผมว่าเข้ากับจุดประสงค์ของเจ้าของแล้ว

เรื่องหัวฉีดนี่ เทคโนโลยีมันดีกว่า adz อยู่แล้ว อีกอย่างเรื่องติดแก๊สก็ไม่เคยมีปัญหาเหมือน adz เลย ไม่มีแบคไฟร์ด้วย
    เทียบกับเวนโต้นี่ปัญหาเพียบ

อีกอย่างกำลังเครื่องมันอยู่ในช่วงพอดี ไม่แรงเกินไปแบบ VR6 และแพงกว่าด้วย

พอเอา agg มาวางแทนมันก็จะได้เครื่องแรงขึ้นกว่าเดิม แต่เบาแรงเพราะตัวถังมันเบากว่าพาสสาท

GTi ไม่มีความเห็นครับเพราะไม่เคยใช้ 555

ที่พูดไปอาจจะเข้าข้างตัวเองไปหน่อยนะ เพราะใช้ B4 มาตลอด

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 12:57:25 pm »
    รถผมก็เปลี่ยนจาก 1.8 เดิม มาเป็น agg 2.0 ได้อัตราเร่งดีกว่าเดิม แถมประหยัดน้ำมันและแก็สกว่าตอนใช้เครื่อง 1.8 นะครับ (ยังใช้แก็สระบบ mixer เดิมๆ ตั้งแต่เครื่องยังเป็น 1.8) ระบบไม่จุกจิกครับ ใช้สบายๆ วางเครื่องก็ง่ายเพราะยกของเดิมออกแล้วลงเครื่องใหม่ได้เลย ใช้เวลาไม่นาน

แต่รถผมมีปัญหาตอนวางเครื่องอย่างเดียว เพราะเป็นรถปี 94 ไม่มีระบบ immobilizer ในขณะที่เครื่อง agg จะมีระบบนี้แล้ว

ผมมีทางเลือก 2 ทาง คือติดตั้งระบบ immobilizer เพิ่ม หรือตัดระบบออก

ผมเลือกตัดระบบออกโดยให้ช่างตัดจากกล่องเครื่อง สามารถใช้กุญแจเดิมได้ต่อไป ไม่ต้องปวดหัวเวลาระบบ immo รวน

ถ้าคิดจะใช้รถยาวๆ แนะนำให้ลง agg แล้วจะคุ้มครับ  ;D

กล้วย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 04:54:19 pm »
    พี่คับตัดอิมโมแพงไหมครับมีกุญแจดอกเดียวอ่ะหรือทำกุญแจเพิ่มถูกกว่าคับฟังชั่นกุญแจหมุนจากด้านนอกรถแล้วกะจกลงยังใช้ได้ปรกติรึป่าวคับขอบคุณคับ b4 คับ

หนุ่ย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 07:17:27 pm »
    อิมโม ที่ว่านี้คืออะไรครับ  รถผมเวนโต้ มีกุญแจแบบฝังชิพ หมายถึงตัวนี้เปล่า ต้องเปลี่ยนกุญแจ ? ขออธิบายหน่อยครับ

หนุ่ย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 07:20:15 pm »
    รถผม เป็น ปี 96-97 ครับ   ขอแนะนำอู่หน่อยครับ  คุณนิกเวนโต้

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 03:04:48 pm »
    อีกเสียงครับ AGG เพราะปัจจุบันใช้ VR 6 ครับ อัตราเร่งดีมากๆ แต่ถ้าใช้ทุกวัน๐ละหลายกิโลไม่คุ้มครับคืออัตราการกินเชื้อเพลิงจุมากๆครับ