• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่เพิ่งได้รถเมื่อวานนี้  (อ่าน 1445 ครั้ง)

ggti

• Newbie
    • *
    ผมเพิ่งซื้อรถ golf Gti วิ่ง 75,000 โล
    1. อยากเปลี่ยนโช้คให้แข็งขึ้น ไม่ทราบสมาชิกมีแนะนำมั้ยครับ
    2. เช็คที่ 90,000 โลมีเปลี่ยนสายพานต่างๆ ตามสมุด สามารถเอารถเข้าอู่นอกหรือเข้าศูนย์ดีครับ
       หมดประกันแล้ว หรือต้องหาอะไหล่ไปเข้าอู่นอก
    3. บ้านอยู่แถวอ่อนนุช พัฒนาการ อยากทราบว่า ไปใช้บริการอู่ไหนดีครับ
    4. ระบบเบรคถ้าจะเช็ค แนะนำที่ไหนดี ปกติใช้บริการร้านพระโขนงเบรค อยู่
    ผมยังไม่เคยใช้vw เลย หวั่นๆแต่เดิมใช้ฟอร์ดอยู่ก็ อารมณ์เดียวกัน

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: สมาชิกใหม่เพิ่งได้รถเมื่อวานนี้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 01:36:50 pm »
    ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ Golf GTi ครับ รถยังใหม่ ลองเข้าศูนย์ก่อนดีกว่า เว้นแต่ศูนย์ฯพอกันทีค่อยหาอู่นอก ซื้อรถมือสอง ต้องเริ่มที่ของเหลวทั้งระบบ ถ่ายแล้วเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยครับ นับหนึ่งที่เรา
    แบต.ถ้าเกินปีครึ่งก็เปลี่ยนเลย ยาง 4 เส้นถ้าเกิน 2 ปีก็น่าเปลี่ยน แล้วก็เช็คระบบยางหุ้มต่างๆ ยางหุ้มเพลาเอย ยางหุ้มแร็คเอยต้องไม่ปริแตกลายงา ขอให้โชคดีครับ

ที่นี่ในนี้มีอู่ ช่างให้เลือกได้อยู่แล้วครับ ค่อยมาว่ากัน
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 01:38:44 pm โดย น้องฟ้า VR6 »

หะมู

• Hero Member
    Re: สมาชิกใหม่เพิ่งได้รถเมื่อวานนี้
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:11:21 am »
    ยินดีด้วยครับ สำหรับ VW Golf GTI คันเก่ง คุณ ggti ไม่ได้แจ้งว่าเป็นรุ่นปีเท่าไหร่ เท่าที่ผเครื่องมได้เข้ามาเป็นสมาชิกชุมชนแห่งนี้ ไม่ค่อยมีเพื่อนสมาชิกที่ใช้รุ่น GTI เข้ามาพูดคุยมากนัก แต่ยังไงก็ไม่น่าจะแตกต่างมากกว่ารุ่นธรรมดา เพียงแต่เครื่องวิ่งได้รวดเร็วกว่ากอล์ฟ ธรรมดานะ อ้อแล้วก็ทรวดทรงเซ็กส์ซี่กว่าด้วย ฮิ ฮิ แต่ก็มีนะครับที่ทรวดทรงเป็นกอล์ฟ หรือเวนโต้ธรรมดา แต่ได้ผ่าตัดเปลี่ยนไส้ในเป็นเครื่อง GTI
    - ก่อนอื่นก่อนอะไรทั้งหมด ถ้าคุณยังไม่เคยมีประสบการณ์กับโฟล์กสวาเกน ขออนุญาตแนะนำว่า ให้หาความรู้เกี่ยวกับโฟล์กก่อน โดยเฉพาะอู่หรือช่างซ่อม ในวงการเรามีช่างที่บริการเฉพาะทางอยู่มากพอสมควร ส่วนตัวผมไม่อยากแนะนำให้เข้าอู่เทพที่เก่งแบบซ่อมได้ทุกยี่ห้อ ช่างโฟล์กเท่านั้นที่น่าจะแนะนำเรื่องต่างๆ เกี่ยวกับรถของคุณได้ เช่นเรื่องโช๊คอัพ เรื่องแบบนี้ช่างโฟล์กน่าจะรู้ดีกว่าพวกเรา (ธรรมดาพวกเราก็เป็นพวกชอบแบบเดิมๆ ครับ แค่แก้ปัญหาสตาร์ทไม่ติดมั่ง เสียงดังแปลกๆ มั่ง แค่นี้ก็หัวฟูกันแล้วครับ)
    - การเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆ ตามระยะเป็นสิ่งที่ดีและควรทำครับ การเอารถเข้่าไปใช้บริการศูนย์ฯ ก็ได้ครับ (แต่อาจจะต้องทำใจกับค่าบริการและใช้เวลารอ) แต่อยากจะเรียนว่าการใช้บริการศูนย์ก็ใช่ว่าจะสะดวกเสมอไปนะครับ ถ้ารถคุณเป็น GTI ปีเก่าก็ใช่ว่าจะมีอะไหล่ให้นะครับ ศูนย์ฯ บ้านเราเค้าสนใจแต่จะขายรถใหม่ๆ มากกว่า ช่างอู่นอกก็ใช่ว่าจะมีอะไหล่นะครับ แต่ เค้าอาจจะทราบว่าน่าจะใช้ตัวไหนทดแทนได้ (พวกเรามักจะใช้อะไหล่เก่าเซียงกง ซึ่งมีคุณภาพใช้ได้ และแน่นอนเป็นของแท้) คุณคงไม่ต้องหาอะไหล่เอาไปให้ช่างหรอกครับ ยิ่งไม่เคยใช้ด้วย ปล่อยให้ช่างเค้าจัดการให้ดีกว่าครับ มันไม่ได้แพงไปมากมายเท่าไรครับ
    - บ้านอยู่พัฒนาการ อ่อนนุช ใช้อู่ไหนดี แหม จะเรียนอย่างไรดี ขอใช้คำของสมาชิกเก่าท่านนึงว่า การเลือกอู่หรือช่างซ่อมรถโฟล์ก มันเหมือนกับบุพเพสันนิวาสของเราครับ ช่างใหญ่ช่างดังคนนิยมแต่อาจจะไม่ถูกจริตกับคุณ เมื่อก่อนบ้านผมอยู่อ้อมน้อย กระทุ่มแบน ผมยอมขับรถข้ามเมืองไปซ่อมแอร์ฯ แถวหน้ากองทัพอากาศ เพราะชอบฝีมือช่าง คือ อย่าขีดวงจำกัดว่าเราจะต้องซ่อมอู่ใกล้บ้านเท่านั้น แต่ถ้าช่างดีก็ไม่ว่ากัน เหตุผลนึงที่พวกเราไม่ค่อยแนะนำช่างกันก็เพราะกลัวว่าถ้าไม่ดีแล้วพวกเราจะงานเข้าครับ
    - ระบบเบรกก็ควรจะไปให้ช่างโฟล์กนั่นแหละครับ ผมมีรายชื่ออู่อยู่พอสมควร ถ้าคุณสนใจก็เมล์มาที่ moo_easy@yahoo.com ผมจะเมล์ไปให้เป็นไอเดียครับ แล้วคุณก็ลองตามอ่านตามกระทู้ดูก็มีหลายช่างที่พวกเราใช้กัน
    - ที่คุณบอกเดิมใช้ฟอร์ด แต่อารมณ์เดียวกันเมื่อใช้โฟล์ก เนี่ยมันยังไงครับผมไม่ค่อยเข้าใจครับ โฟล์กก็เป็นรถยี่ห้อนึงเท่านั้น มันก็ไม่ใช่สุดยอดรถครับ แต่ถ้าเราใช้และดูแลให้ดีก็จะรับใช้เราได้ดีครับ มีอะไรก็โพสเข้่ามาเถอะครับพวกเราก็ยินดีที่จะพูดคุย แชร์ความรู้กันตามมีตามเกิด บางทีก็มีช่างใจดีแวะเข้ามาแนะนำด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้โฟล์กคันนี้นะครับ

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 07:13:37 am »
    ถ้าลูกพี่หะมูแนะนำ ไว้ใจได้... ;D

ว่าแต่ลูกพี่ช่วยส่งรายชื่ออู่ให้บ้างสิครับ

ผมใช้เมลเดิมที่เคยให้ไว้ครับ

vwgolfvariant97@gmail.com

หรือถ้าไม่เป็นการรบกวน ส่งสมุดพกประจำรถให้ด้วยก็ดีนะครับ

ขอเป็นไฟล๋ก็ได้ครับ จะได้จัดพิมพ์เก็บติดรถไว้ยามฉุกเฉิน

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  :)

นีโน้

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 06:27:03 am »
    เยี่ยมครับ