• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งซื้อรถคับ ไม่รุ้เรื่องเลย  (อ่าน 1473 ครั้ง)

กาวิน 4142

• Newbie
    • *
    พึ่งซื้อรถคับ ไม่รุ้เรื่องเลย
    « เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 07:43:39 pm »
    ขอสอบถามคับ
    1.รถผม passat 2001 4เกียร เครื่อง 1.8 เค้าเรียกชื่อสั่นๆว่ารุ่นอะไรคับ
    2. อยากเปลี่ยนแม๊กคับ แต่ไม่รุ้ size รูล้อ กลัวใส่ไม่ได้ ว่าจะซื้อมือ2น่ะคับ
    3. อยากเช็คระยะรถ แต่ไม่กล้าเข้าศูนย์ กลัวแพง อุ่ข้างทางเช็คระยะได้มั้ยคับ
    4.อยากใส่เสกิตรอบคับ ที่ไหนมีขายมั้งคับ

พอก่อนดีกว่าคับ  ยาวไปและผมว่า  ขอบพระคุณอย่างสูงคับ

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    Re: พึ่งซื้อรถคับ ไม่รุ้เรื่องเลย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 08:07:05 am »
      พิกัดท่านอยู่แถวไหนครับ.....ลองดูข้อมูลเก่าๆอู่ไหนใกล้บ้าน
     น่าจะเข้าไปทำความรู้จักครับ..ผมเชื่อว่าช่างvwทุกอู่ยินดีต้อนรับ
     และสถานที่นี้เป็นมีแหล่งความรู้...อะไหล่...สาระ ที่ดีอีกเช่นกัน
    ..............................สมาชิกที่ใช้B5มีหลายท่านครับ

ฟาลุค

• บุคคลทั่วไป
    Re: พึ่งซื้อรถคับ ไม่รุ้เรื่องเลย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 10:50:52 am »
    เรียกว่า passat B5 ครับ
    รูล้อ 5รู 112 mm รูกลาง 57.1 ครับ

อย่าลืมว่า อู่ข้างทาง ต้องเป็นอู่โฟล์คเท่านั้นนะครับ

Hirdlanoue

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 01:33:53 pm »
    ถ้างั้นน่าจะหายากแล้วละ

กาวิน 4142

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 04:28:05 pm »
    ขอบคุนทุกท่านเป็นอย่างสูงครับผม

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 10:29:18 pm »
    เรื่องพาสสาทผมไม่ค่อยสันทัดครับ แต่อยากเสริมหน่อยว่า
    ๑. ก้ออย่างที่คุณ B4+ธรรมดา บอกคือรุ่น B5
    ๒. สเป็กล้อก็แบบคุณฟารุคว่า แต่อย่าลืมดูว่าระยะ et ของล้อเท่าไรด้วยนะครับ
    ๓. อยากเช็คระยะ (คงหมายถึงเช็คสภาพรถ) ถ้าเข้าศูนย์ดีลเล่อร์ก็ราคาสูงแน่นอน อู่ข้างทาง (อู่นอกศูนย์) ควรเป็นอย่างที่คุณฟารุคว่า คืออู่ที่บริการโดยช่างโฟล์ก ทางที่ดีแนะนำว่าถามเจ้าของเดิมว่าเค้าใช้บริการที่ไหน เพื่อที่คุณจะได้ ใช้บริการเค้าต่อไปเนื่องจากช่างเค้าน่าจะรู้ประวัติรถดีว่าทำอะไรไปบ้างแล้ว ที่จริงอู่นอกศูนย์ที่บริการแต่โฟล์ก ออดี้ เซียท มีอยู่หลายที่ ผมไม่แนะนำให้ไปหาช่างอู่เทพ (ซ่อมได้ทุกยี่ห้อ) ถ้่าไม่จำเป็น เพราะถ้าไม่รู้เรื่องเลยนี่อาจจะตกเป็นเหยื่อได้อย่างง่ายดาย
    ๔. อยากใส่สเกิร์ตรอบคัน ที่จริงพาสสาทเดิมๆ ก็สวยดีอยู่นะครับ ทรวดทรงดูภูมิฐาน ผมเองก็ไม่เคยเห็นคันไหนใส่สเกิร์ตนะครับ เห็นเค้าแต่งใส่ล้อใหญ่หน่อยลดระดับให้ต่ำหน่อยนึงผมก็ว่าเท่แล้วนะ (ความเห็นของผมนะ) แล้วก็ดูเหมือนจะหาสเกิร์ตแต่งยากด้วยนะ ยังไงลองดูไปก่อน หาข้อมูลเยอะๆ ครับ

กาวิน 4142

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 10:37:53 pm »
    ขอบคุนมากคับผม ในbookอยุ่ประจำอยุ่ กทมคับ แต่ผมเอามาใช้ที่ระยอง แต่คิดว่าจะไปที่เดิมคับ