• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้ารอบ2  (อ่าน 986 ครั้ง)

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    น้ำเข้ารอบ2
    « เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:26:32 am »
    หลังจากเคยสอบถามและแก้ไขเรื่องน้ำเข้ารถ....ได้คำแนะนำจากหลายท่านจนแล้วเสร็จไป
                                 .....บัดนี้....มันกลับมาอีกแล้วครับ....
        คราวนี้เข้าบริเวณคนขับเลย เรียกว่าท่วมเลย.....น่าจะเข้าจากสายครัชครับ
    มันมีลูกยางกันน้ำหรือเปล่าครับ...หมายเหตุ......ของผมแปลงจากออโต้-----ธรรมดาGti

ผมลองเอาซิลิโคนแล้วมันไม่อยู่ เนื่องจาก  สายครัชมันขยับให้ตัว ....ขอคำแนะนำด้วยครับพี่่
    ผมว่ามันน่าจะมียางอุด(อะไหล่มาตราฐาน)ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า  .... เปลี่ยนเองได้เปล่าไม่รู้ครับ

ฺB4+ธรรมดา

Re: น้ำเข้ารอบ2
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 03:40:29 pm »
    เจอแล้ว....น้ำเข้าตรงสลิงเปิดฝากระโปรงครับ....สาเหตุจากต่อสายเครื่องเสียงครับ....ช่างเอาสายไฟออกมาคู่กับสลิง กรีดยางกันน้ำแล้วเก็บงานด้วยการเอาซิลิโคนมาบีบไว้เป็นก้้อนๆ   เซ็ง.....แก้ไขเบื้องต้นโดยเอาขี้หมา..ห่อไว้ครับ...ไว้ว่างรื้อเองดีกว่า......
                  ฝากถึงทุกท่านน่าฝนแล้วนะครับ...ตรวจดูจุดที่น้ำอาจซึมเข้ารถด้วยนะครับ....ของผมตรวจง่ายเพราะเข้าซะเปียกไปหมดเลย.......
    ........สอบถามครับมีวิธีซับน้ำที่เปียกยังงัยให้แห้งไว้ๆครับ....กะว่ามีเวลาว่างจะค่อยรื้อออกมาตาก..แก้ไขเบื้องต้น
               ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 02:02:41 am »
    ล่าสุดเมื่อคืนวันอังคารฝนตกหนัก เจอน้ำขังแถวแยกราชพฤกษ์ที่จะเข้าเพชรเกษม ผมก็ค่อยๆ ย่างแล้วนะแต่รู้สึกมีน้ำกระเซ็นโดนแถวๆ แป้นเหยียบนิดนึง คิดเองว่าคงจะผ่านมาทางรูแม่ปั้นเบรก สงสัยต้องดูตรงสายครัชเหมือนกันแล้ว
    ถ้าถามหาวิธีซับน้ำที่เปียกให้แห้งไวๆ ผมก็นึกได้ตามนี้ (ถ้าเป็นรถผมนะครับ)
    - ถ้าแค่เปียกไม่มากก็คงใช้ผ้าแห้งๆ ซับ แล้วจอดตากแดดหน่อย
    - ใช้เครื่องดูดฝุ่นแบบที่ดูดได้ทั้งแห้งและเปียก (ถังโตกว่าแบบธรรมดา ผมใช้ของอิมมาเฟค ราคาประมาณพันเก้าที่ร้านอมร หรือสองพันก่าๆ ที่แม๊คโคร) พอแห้งแล้วก็เอากระดาษนสพ. วางทับอีกที
    - หาฟองน้ำชนิดที่เค้าว่าดูดซับน้ำได้ดี (ไม่ใช่ฟองน้ำแบบรูพรุนๆ ทั่วไปนะครับ) ก้อนสีฟ้าหรือสีเหลือง เวลาแห้งมันจะเนื้อแข็ง แต่พอโดนน้ำมันจะนุ่มมาก บีบน้ำทิ้งให้มันแห้งหน่อยแล้วค่อยๆ เอามาซับน้ำครับ
    ยังไงก็ลองฟังท่านอื่นดูก่อนเผื่อมีวิธีแบบอื่นอีกนะครับ

ิฺB4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 01:54:44 pm »
    นสพ....เรียบร้อยแล้วครับ