• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจาก Passat B5 (ทำเอาพี่ช่างเสน่ห์งง)  (อ่าน 2151 ครั้ง)

สน คลองสี่

• Full Member
    ก็มีเรื่องเล่ามาแบ่งปันครับ เมื่อวานรู้สึกว่าเครื่องไม่นิ่ง ให้อู่แถวบ้านเช็คหัวเทียนให้ (ไม่มีบล็อคถอดเองครับ) หัวเทียนปกติและคำอธิบาย
    ช่างข้างบ้าน: สายพี่สงสัยรั่ว บลาๆๆๆ (ล่อไฟให้ดูด้วย)หรืออาจจะคอล์ยจ่ายบลาๆๆๆ หรืออาจจะเป็นวาล์วบลาๆๆๆ
    ผม: อืมๆๆๆๆ งั้นเดี๋ยวพี่เอาไปให้อู่ประจำดูละกัน
    ช่างข้างบ้าน: ประกอบเรียบร้อย สตาร์ทเครื่องเดินสะดุดๆๆแบบสูบไม่ครบ
    ผม: ไม่ได้คิดอะไรเพราะเข้าใจว่ามีอะไรเสียซักอย่างตามข้างต้น ลากสังขารจากคลองสี่ไปดอนเมือง จนควันไหม้ฉนวนคลุ้งที่อู่พอดีถ้าเห็นก่อนนั้นคงสติแตกแน่ 😂
    ผม: พี่เสน่ห์ ดูรถให้หน่อย ครับ พร้อมอธิบายยืดยาว
    พี่ช่างเสน่ห์: หลังจากดับควันรถให้หายตกใจแล้ว เปิดครอบเครื่องพร้อมกับคำถาม " อ้าวสายหัวเทียนทำไมสลับงี้" และสลับเปลี่ยนคืนที่ตำแหน่งถูกต้อง สตาร์ทเครื่อง เดินนิ่ง และไม่มีอาการอะไรเลย เล่นเอาวิเคราะห์ไม่ออกว่าผมจะให้ซ่อมอะไร
    ผม: เฮ้ออออ ถอนใจยาวเลย

สรุป
    เรื่องของเรื่องน่าจะเป็นน้องช่างมาฝึกใหม่ครับที่ประกอบสายหัวเทียนให้ โดยหัวหน้าก็ไม่ได้ดูและคิดว่าอาจจะเป็นมาก่อนแล้วเพราะเราให้ดูหัวเทียนให้ก็เลยไม่ได้ดูซ้ำ (และอาจจะเพราะเราบอกว่าถ้าอาการขนาดอย่างที่ว่ามาก็คงเอาไปให้ช่างประจำดู)

ขอบคุณพี่ช่างเสน่ห์ที่ช่วยดูแลรถและให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ
    [/URL][/img]
    สน คลองสี่

หะมู

• Hero Member
    Re: เรื่องเล่าจาก Passat B5 (ทำเอาพี่ช่างเสน่ห์งง)
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 08:18:31 pm »
    นับเป็นอีกประสบการณ์นึงที่ทำให้เห็นความสำคัญของเครื่องมือขั้นพื้นฐานติดรถไว้ ในโฟล์กรุ่นเก่าๆ จะมีแม่แรง มีไขควงแบบเปลี่ยน ๒ หัว มีปากตายเบอร์ด้านนึงเบอร์ ๑๐ อีกด้านเบอร์ ๑๓ มีบล๊อกสำหรับถอดน๊อตล้อ (ซึ่งใช้ถอดหัวเทียนได้ด้วย) และลวดตัวยูไว้เกี่ยวถอดฝาครอบ  ในรถรุ่นใหม่นี่ดูเหมือนจะมีแค่แม่แรง ไขควง และบล๊อกถอดล้อเท่านั้น (เท่าที่จำได้ตอนนี้นะ) เนื่องจากรถเปลี่ยนมือกันมาบางทีเครื่องมือพวกนี้ก็ไม่ครบ  ผมเดาว่าปด้วยประสบการณ์ที่ใช้โฟล์กมานาน เผลอๆ ทักษะด้านช่างพื้นฐานอาจจะเก่งกว่าช่างแถวบ้านที่ว่าด้วยซ้ำ แต่พอมีปัญหาดันไม่มีเครื่องมือซะนี่ ผมเองก็เพิ่งไปซื้อบล๊อกถอดหัวเทียนมาอันนึงเร็วๆ นี้ เพราะตอนสตาร์ทไม่ติดจะถอดหัวเทียนหาบล๊อกไม่เจอ นี่กำลังเหล่ๆ กล่องใส่เครื่องมือใหม่อีกสักใบ เห็นในโฮมโปรขายแล้วทำให้ชักคันๆ ฮิ ฮิ ฮิ (ประเภททำเป็นเก่ง รถเจ้งทีไรวิ่งโร่หาช่างทุกที)

โกเล็ก

• Full Member
    Re: เรื่องเล่าจาก Passat B5 (ทำเอาพี่ช่างเสน่ห์งง)
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 11:32:09 am »
    รถไม่เสียมีโอกาสก็แวะไปเยี่ยมเยียนพีช่างที่ดอนเมืองบ้างนะ คุณหะมู  ผมอยู่ไกลแค่โทรสังอะไหล่ถามสุข ทุกข์ ดิบ ไปเรื่อย 55555

หะมู

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:06:44 pm »
    พอดีตอนนี้ต้องซ่อมบ้านหน่อยครับโกเล็ก ผมคอยอำนวยความสะดวกให้ช่างเค้า เลยไม่ค่อยมีเวลาปลีกตัว ขนาดเจ้าแช่อิ่มชักจะแผลงฤทธิ์ชักกระตุกให้เห็นสองสามหนแล้วยังต้องทำใจก่อนครับ ทิ้งไม่ได้เพราะผบ.ทบ. ก็ไม่รู้เรื่อง (เอาแต่สั่งตังค์ก็ไม่ควัก ฮือ ฮือ) ว่าแต่โกเถอะครับ ใจคอจะไม่เหยียบกรุงเทพฯ แล้วเหรอครับ  แต่พักหลังนี่ไปหาพี่ช่างแกต้องระวังดีๆ แกชอบดึงเช็งซ่อมรถผมเป็นคันสุดท้าย แล้วตบท้ายด้วยการมอมชาเขียว กลัวตะแกเปลี่ยนรสนิยมอ่ะครับ ฮิ ฮิ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 01:32:14 am »
    เครื่องมือใน บีสี่ ยังมีแบบพี่หะมูบอกไว้ แต่ของผมไม่ครบ ที่ยังมีก็ลวดงัดฝาครอบกะทะ ที่ขันน๊อตล้อ แม่แรง(ผมหามาเองของออดี้) ส่วนไขขวง ประแจ หกเหลี่ยม ดอกจัน ผมหาเองทั้งนั้นครับ ไม่เคยใช้หรอก หาไว้งั้นเอง ประแจเบอร์ 13 ผมใช้ครั้งเดียวตอนถอดน็อตยึดฐานแบตเตอรี่

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 02:33:19 am »
    คุณเด็กโฟล์คอย่านึกว่ามีเอาไว้ยังงั้นครับ ผมมันพวกชอบจินตนาการ วันนึงเกิดรถไปพยศอยู่กลางทางถึงแม้เราจะไม่มีความสามารถในการแก้ไข แต่ถ้าหากมีคนที่พอช่วยได้แต่ไม่มีเครื่องมือให้เค้าล่ะ อย่างน้อยถ้าเราพอมีติดรถอยู่บ้างก็อาจจะไม่ต้องกินข้าวลิงก็ได้ใช่ไม๊ หรืออย่างน้อยเราโทรถามช่างให้เค้าบอกแล้วเราก็ลุยเองก็เป็นได้ ผมทำแบบนี้บ่อยๆ เพราะรถพวกเรามันเข้าขั้นรถเก่า เครื่องเคราก็ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า ต้องเตรียมพร้อมครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 04:22:45 am »
    จริงครับพี่หะมู มีไว้ดีกว่าไม่มี ผมยังมีฟิวส์ทุกขนาดเลย แต่ที่ยังไม่มีคือคอยล์ กะว่าจะไปหามาไว้บ้างเหมือนกัน ยางอะไหล่ผมยังติดรถไว้ตั้ง 2 เส้น ผมเข้าขั้นบ้าหน่อยๆ น่ะเนี่ย