• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวิทซ์พัดลมเครื่องทำงานเลย  (อ่าน 1853 ครั้ง)

jake

• Newbie
    • *
    ตอนเช้าบิดกุญแจยังไม่สตาร์ทปรากฏว่าพัดลมเครื่องทำงานเลย  แอร์ยังไม่ได้เปิด ควรตรวจเช็คตรงไหนบ้างครับหรือว่าอะไรเสีย  และขอสอบถามบูชคานหลังเบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่หรือมือสองราคาเท่าหร่ครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: เปิดสวิทซ์พัดลมเครื่องทำงานเลย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:05:02 am »
    เป็นเหมือนต่อตรง แต่อยู่ดีๆ มันต่อตรงได้ไง หรือว่ามีฟิวส์ช็อตที่รีเลย์ (สีเขียว กี่แอมป์ลืมไปแล้ว) ผมเดาล้วนๆ น่ะครับ รอท่านที่ชัวร์ๆ ดีกว่า (มาตอบแก้บอร์ดเหงาหน่ะครับ)

กล้วย

• บุคคลทั่วไป
    Re: เปิดสวิทซ์พัดลมเครื่องทำงานเลย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:41:47 am »
    ลองดูสายไฟ 3 เส้นที่เทอโมสวิตตรงหม้อน้ำครับมีการไข้วสายไว้รึปล่าว (x) ไข้วไว้พัดลมทำงานตลอดครับเคยเป็นเหมือนกัน

jake

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:57:09 am »
    ครับอยู่ดีๆก็เป็นเองเลยไม่ทราบจะเช็คตรงไหน

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 12:57:27 pm »
    รถผมเคยเป็นแบบนี้ตอนอากาศชื้นตอนเช้า แต่พออากาศแห้งหรือร้อน อาการก็หายไป ผมไม่ได้ไปทำอะไรกับมัน มันก็หายไปเอง  ;D

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:24:06 pm »
    เพิ่งพอนึกออกนิดๆ บางทีเป็นที่ไอ้กลมๆ คล้ายๆ กลักฟิล์มที่ใช้กับแอร์มันเสียก็ได้น่ะครับ เขาเรียกอะไรผมไม่แน่ใจ Pressure switch หรือเปล่า ถ้าผิดอโทษด้วยครับ (อ๊าย อาย...)

narongatts

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 03:50:14 pm »
    เพิ่งพอนึกออกนิดๆ บางทีเป็นที่ไอ้กลมๆ คล้ายๆ กลักฟิล์มที่ใช้กับแอร์มันเสียก็ได้น่ะครับ เขาเรียกอะไรผมไม่แน่ใจ Pressure switch หรือเปล่า ถ้าผิดอโทษด้วยครับ (อ๊าย อาย...)
    ลองถอดปลั๊กที่สวิตช์ตัวนี้ดูครับ ถ้าพัดลมไม่หมุนก็ใช่เลย

jake

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 03:37:32 pm »
    ครับจะเป็นตอนเครื่องเย็น  พอวิ่งไปสักระยะให้เครื่องร้อนก็หายเอง แต่บางทีเครื่องเย็นก็ไม่เป็น

nun

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 09:21:28 pm »
    มี2สาเหตุ
    1.) relay พัดลม ใต้หม้อพักน้ำ
    2.) a/c pressure switch ตรง ดรายเยอร์ ซุ้มล้อด้านคนขับ ตรงปแตรรถ