• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเวนโต้ วิ่งดีๆ ดับไปเฉยๆ สตาร์ทไม่ติดอีกเลย ขอคำปรึกษาด้วยคับ  (อ่าน 3861 ครั้ง)

kot109

• บุคคลทั่วไป
    รถเวนโต้ วิ่งดีๆ ออกจากบ้านประมาณ 100 เมตร ดับไปเฉยๆ สตาร์ทไม่ติดอีกเลย ขอคำปรึกษาด้วยคับ
    น้ำมันมีนะคับ  เลยไม่ทราบเป็นเพราะอะไร  ขอคำแนะนำ ในการตรวจเช็กด้วยคับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    เดาตามที่เป็นกันบ่อยๆ คือ คอยล์จุดระเบิดเสีย

kot109

หาคอลย์ ตัวใหม่มาเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ติด

หะมู

• Hero Member
    ได้ลองเช็คก่อนหรือเปล่าครับว่ามีกระแสไฟจ่ายมาคอล์ยหรือเปล่า แบบดึงสายจากสขั้วหัวเทียนมาจ่อลงดิน (กราวน์) แล้วบิดสวิทซ์ดูว่ามีประกายไฟออกมาหรือเปล่า เพราะ บางทีคอล์ยที่เอามาลองเป็นของเก่าก็อาจจะเสียเหมือนกันก็ได้นะครับ  อีกประการคุณก็ไม่ได้ให้ขอมูลให้ละเอียดอีกหน่อยว่า สตาร์ทไม่ติดอีกเลยเนี่ย มันบิดกุญแจแล้วเงียบฉี่ หรือมันมีแรงสตาร์ทอืดๆ แต่ไม่ติด ด้วยความเคารพนะครับ บางทีการสอบถามก็ต้องแจงให้ระเอียดหน่อย เพื่อนๆ จะได้ให้คำแนะนำได้ถูก  รถผมเองเมื่อวานวิ่งไปธุระดีๆ กลับมาจอดหลายชั่วโมง พอจะสตาร์ทใหม่ก็ไม่ยอมติด ทีแรกทำท่าเหมือนจะติดแล้วก็ดับ เหยียบคันเร่งน้ำมันก็ไม่ติด เสียงแกร๊กๆ อย่างนั้น ทีแรกนึกว่าเป็นที่อิมโมบิไลซ์เซอร์กุญแจเสีย เอาดอกสำรองมาใช้ก็เหมือนกัน ถอดสายน้ำมันมาดูก็มีน้ำมันมาดี จี้สายห้วเทียนดูก็มีไฟมา ผลสุดท้ายต้องไปเรียกช่างแถวบ้านมาดู เค้าว่าเสียงเหมือนไม่มีแรงอัด เอาละสิ คงต้องลาก แต่พอเค้าดึงสายหัวเทียนออกมาดูว่ามีไฟ เสียบกลัยเข้าไปใหม่ นึกว่าคงต้องลากไปอู่แล้วมั๊ง มันดันสตาร์ทติดขึ้นมาเฉยเลย จนบัดนี้ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร สงสัยคงต้องบูชาแม่ย่านางประจำรถแล้วล่ะ ฮิ ฮิ อาการแบบนี้ไม่เคยเจอเหมือนกัน

kot109

สตาร์ท เครื่องดังๆ อิ้ดๆแต่ไม่จุดระเบิดนะคับ  คอย์ลลองถอดสายมา จ่อไว้ที่ฝาวาวล์ไม่มีไฟ ออกมา แต่คอล์ลไม่น่าจะเสียทั้งสองตัวคับ   ขอบคุนคับ

หะมู

ไม่มีไฟออกมา ก็แสดงว่าไม่มีกระแสไฟจ่ายมาที่หัวเทียนน่ะสิครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    ลองดูสภาพเซ็นเซอร์หน้าเครื่องดูครับ เสื่อมสภาพหรือปล่าว :)
    สน คลองสี่

kot109

ท่าน สน คลองสี่   มันยู่ตรงไหนคับ  มีวิธีการเช็กไหมคับ 

สน คลองสี่

แถวๆกรองน้ำมนเครื่องครับ หันหน้าเข้าหาเครื่องอยู่ด้านขวาแต่ต้องมองจากข้างล่างครับ
    สน คลองสี่

kot109

ໍช่างไล่เปลี่ยน ไปแต่คอลย์ แล้วจานจ่ายต่อ  คงจะเสียเงินอานละคราวนิ

หะมู

ไม่ทราบว่าคุณ kot 109 ใช้บริการอู่ทั่วไป (ซ่อมรถทุกยี่ห้อ) หรือว่ามีอู่ที่ซ่อมโฟล์กอย่างเดียว ขออภัยที่ต้องถามนะครับ เพราะผมคิดว่าถ้าเป็นช่างโฟล์กน่าจะจบไปนานแล้ว ผมก็นึกว่าคุณขับรถได้แล้ว เพิ่งเห็นว่าต้องไปเสียเงินให้ช่างเปลี่ยนคอล์ยแล้วยังมีจานจ่ายอีก โดยธรรมดาอาการอย่างที่ว่าวิ่งมาดีๆ แล้วดับสตาร์ทไม่ติดอีกนี่ นักเลงโฟล์กที่ขับกันมานานก็มักจะมองว่าจำเลยน่าจะเป็น
    - คอล์ย จำเลยเบอร์ ๑ ก่อนเลย ถ้าดับกลางอากาศ (คอล์ยตัวที่คุณเอามาเปลี่ยน ถ้าไม่ใช่แกะกล่องก็ไม่แน่ว่าจะ
      สภาพดีแบบที่คุณว่า
    - เซ็นเซอร์ที่ตาน้ำหน้าเครื่องอย่างที่คุณสน คลองสี่ว่า
    - น้ำมันหมด ที่ผมเจอกับตัวเองครั้งแรกที่ใช้โฟล์กคือ เกจ์ชี้ว่ามีน้ำมัน แต่หารู้ไม๊ว่าก้านลูกลอยมันหัก น้ำมันหมดไป
       แล้ว
       แต่เข็มเกจ์ชี้ว่ามีน้ำมัน ถึงขนาดเถียงกับช่าง จนถอดสายน้่ำมันออกมาดูถึงได้เห็นว่าไม่มีน้ำมันมา
    - อีกอย่างหนึ่งที่ผมเพิ่งเจอมา คือ ถ่านในมอเตอร์สตาร์ทสึกมาก บิดกุญแจสตาร์ทอี๊ดๆ แต่เครื่องไม่ติด

ถ้าไปเสียเงินให้ช่างเปลี่ยนคอล์ยแสดงว่าจำเลยก็คือคอล์ยอย่างที่สงสัยกัน แต่ ทำไมต้องเสียเงินเปลี่ยนจานจ่ายด้วยล่ะครับ ช่างเค้าว่าจานจ่ายมีเอี่ยวด้วยหรือครับ ราคาคอล์ยถูกกว่าจานจ่ายเยอะนะ มิน่าถึงต้องบ่นว่าเสียเงินอาน

kot109

คุนหะมู เปลี่ยนคอลย์แล้วยังไม่ติด ก็เปลี่ยนจานจ่ายต่ออีก   ซ่อมอู่ทั่วไปคับ  น้ำมันมีเพราะซ้ือมาเติมแล้วเพราะคิดว่าน้ำมันหมด  เวลาสตาร์ทไดสสตาร์ททำงานแต่ไม่มีการจุดระเบิด  งง. คับไม่รู้จะดูจุดไหนดี

Golf 3 Van

ถ้าสายไฟเข้าตัวคอยล์ขาด

ถึงจะเปลี่ยนคอยล์ สายคอยล์ จานจ่าน สายหัวเทียน หัวเทียน

ก็คงจะไม่มีการจุดระเบิด.....มั้ง

ปล.ลองหาช่างโฟล์คตามที่พี่หะมูแนะนำดูครับ จะได้ไม่บานปลาย

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    อีกสาเหตุหนึ่งที่เคยเจอกับตัวเองคือ หนูเข้าไปกัดสายไฟตรงกล่องเครื่องซึ่งอยู่ใต้แผงจิ้งหรีด  ;D

bank69

ลองดูข้อความเก่าๆ ในเวปนี้ครับ เช่น สตาร์ทไม่ติด ซึ่งมีหลายสาเหตุ เช่นสายไฟเข้าชุดเกียร์หน้าเครื่อง หลอมละลาย สายไฟเข้ากล่องควมคุมหลวม ขาด กล่องเกียร์....เยอะมากครับ พอช่วยได้ครับ ถ้าต้องการพยายามหาคำตอบเองและ บอกให้ช่างช่วยดู...แต่ปกติ ช่างโฟลค์จะพอรู้อากาศตัวต้นเหตุครับเพราะว่ามีประสบการณ์ และ รู้ว่า ควรดูอุปกรณ์ตัวไหนก่อน