• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์น้องฟ้าล่าสุด  (อ่าน 2306 ครั้ง)

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ประสบการณ์น้องฟ้าล่าสุด
    « เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 03:27:34 pm »
    ปกติใช้ นมค.ที่หาซื้อไม่ได้ตามท้องตลาดทั่วไป g-mo รหัส 115 SEA-20W50

แกลลอนบรรจุ 5 ลิตร ก่อนนั้นก็เติม 5.5 ลิตรมาตลอด

ล่าสุดเศษๆหมด เหลือแกลลอนสุดท้าย 5 ลิตร ตอนเปลี่ยนบอกเด็กว่า เที่ยวนี้ 5 ลิตรแค่นี้ (มีแผนในใจ) ออกจากปั๊มแวะโลตัส เหลือบมองหัวเชื้อ มีหลายตัว ราคาร่วมพัน แค่ 2-3 ml. มองไปมองมา มาเจอของ 3M 473 ml.ราคา 360.- อ่านฉลากดู เอาตกลงลองตัวนี้ละว่ะ ออกมาเปิดฝากระโปรง เปิดฝาเติม นมค.เติมหัวเชื้อเหลวๆใสๆหมดขวด

ขับกลับบ้าน

ความรู้สึกที่เคยชิน มันรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงจนรู้สึกได้ อืม...มันลื่นขึ้นนะ ยิ่งตอนขึ้นสะพานข้าม แม่น้ำเจ้าพระยา มันไหลขึ้นเรียบลื่น มีแรงส่งดีขึ้น ซึ่งก่อนนั้นตรงนี้ ขึ้นแบบนี้ต้องรอบตกนิดหนึ่ง ต้องกดคันเร่งอีกหน่อย เกียร์น่าจะจับที่ D3 พักหนึ่ง พอถึงกลางสะพานถึงจะเข้า D4

แต่คราวนี้ไม่รู้สึกว่า หมดแรง แรงส่ง รอบเครื่อง ยังอยู่ D4 ปกติ แต่น้องฟ้าทะยานขึ้นแบบสบ้ายสบาย ปรื้ดดดดดดจนสุดคอสะพาน ตอนลงสะพานก็ทะยานปรออออออ ขึ้นอีกสะพานก็เหมือนเดิม

จึงสรุปว่า หัวเชื้อช่วยให้ไหลลื่นขึ้นกับน้องฟ้า คราวนี้

เล่ามาเพื่อแชร์ประสบการณ์ล่าสุด (โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ)

หะมู

• Hero Member
    Re: ประสบการณ์น้องฟ้าล่าสุด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 01:22:13 am »
    อ่านแล้วลุ้นตามว่าตอนจบจะออกทางไหน ดีแล้วที่คุณหยิบเอาของ 3M  ผมว่าน่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่เข้าท่าที่สุดในชั้น รองลงไปก็ STP  ผมเองก็เล็งๆ อยู่ แต่ดันไปคว้าสเปรย์เอนกประสงค์มาซะก่อน น่าสักเกตว่าตอนนี้ 3M มีผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับรถบุกตลาดหลายขนาน ไม่เฉพาะในเทสโก้ โลตัส ตามคลองถมก็ตั้งแผงเลย สรุปว่าของเค้าดี ขอบคุณสำหรับข้่อมูลครับ

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 06:12:56 am »
    แหะๆ ระวังน้องฟ้าจะติดสารเสพติดนะ วันหลังเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องต้องใช้ประจำไม่กินรู้ว่าไม่มีแรง เหมือนโกไม่ได้กินชาเขียวรู้สึกไม่กะชุ่มกะชวย พอเติมสักกระป๋องร่างกายฟิตขึ้นมาทันทีเหมือนนั้องฟ้าขึ้นสะพาน 55555555555

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:29:29 am »
    น้องฟ้าจะติด 3M ก็ยอมครับ
    เหรอโก กระป๋องเดียว ฟิตได้ที่เลยรึ น่าสนใจๆๆๆ
    นี่ก็ประสบการณ์จากโกเล็ก  อิอิ

เพิ่มเติม
    ถ้าต้องการให้ไฟเลี้ยวกระพริบถี่และหรือเร็วขึ้นแบบต่อเนื่อง (เจอโดยบังเอิญ จากความซน)
    ให้เปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวเป็น LED คู่หนึ่ง จะหน้าหรือหลังก็ได้ ทีนี้ละเวลาเปิดไฟเลี้ยวจะได้ผลดังว่าไว้
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 01:52:24 pm โดย น้องฟ้า VR6 »

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 03:20:42 pm »
    น้าแน่ใจหรือครับว่าไฟกระพริบถี่จากหลอด led ไม่ใช่หลอดอื่นกลับบ้านเก่า เพราะของผมเปลี่ยนแล้วมันก็กระพริบจังหวะเดิมนะ เพียงแต่สว่างกว่าเท่านั้น (เค้าว่าไม่กินไฟด้วย)

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 05:37:25 pm »
    น้าแน่ใจหรือครับว่าไฟกระพริบถี่จากหลอด led ไม่ใช่หลอดอื่นกลับบ้านเก่า เพราะของผมเปลี่ยนแล้วมันก็กระพริบจังหวะเดิมนะ เพียงแต่สว่างกว่าเท่านั้น (เค้าว่าไม่กินไฟด้วย)
    100% ขอรับพี่ท่าน

จากที่พี่ท่านเมนท์มา พ้มก็รีบไปสอบทด ทดสอบ สำหรับน้องฟ้า T4 VR6 แน่ใจว่าใช่ 100% ยืนตรง 180 องศา ยัน
    ผมลองเปลี่ยนข้างหลังข้างเดียว ข้างที่เปลี่ยนกระพริบถี่ อีกข้างกระพริบปกติ เปลี่ยนคู่หลัง 1 คู่ กระพริบถี่ทั้งคู่

คู่หน้าผมใช้หลอดใส้พุงเดิมครับพ้ม
    หลอด LED ผมซื้อมาคู่ละ 150._
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 05:40:58 pm โดย น้องฟ้า VR6 »

เณร

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 11:39:11 pm »
      เรื่องไฟเลี้ยวตาม คุณ น้องฟ้า VR6   ถูกต้องครับ    ปกติรีเลย์ไฟเลี้ยว   การออกแบบวงจรจะเริ่มจากการคำนวนค่ากระแสของหลอดไฟที่ใช้งานของข้างนั้นทั้งหมด 4 หลอด  พอค่ากระแสตามนั้นจังหวะการกระพริบมันจะกระพริบไม่ช้าไม่ไม่เร็ว   แต่พอเปลี่ยนหลอด แอลอีดี     กระแสมันจะน้อยลงทำให้กระพริบถี่ขึ้น  ลองถอดหลอดออกซักหลอดแล้ว
    เปิดไฟเลี้ยวดูมันก็จะกระพริบถี่ขึ้น    ตามกระแสที่มันกินน้อยลงครับ   ถ้าคุณ หะมู  เปลี่ยนแล้วกระพริบเท่ากัน  เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นหลอดรู่น CAN-BAS  ถ้าเป็นรุ่นนี้จะกินกระแสเท่าหลอดเดิม ( ดีไม่ดีไม่รู้ )  ทำให้กระพริบเท่าเดิมครับ
     เอาไว้ใส่กับรถที่มีการจับสัณณานไฟว่ามีไฟหลอดขาดหรือไม่แบบในออดี้หรือเบนซ์รุ่นไหม่  ถ้าเปลี่ยนหลอดที่กระแสต่ำกว่าไฟหน้าปัทม์เรือนไมล์จะโชว์ว่าหลอดไฟขาด   แต่ถ้าเป็นรุ่น CAN-BAS  จะไม่ขึ้นโชว์ที่เรือนไมล์ครับ   หลอดของคุณหะมู  น่าจะใส่สลับขั้วได้  แต่ของคุณน้องฟ้า VR6  น่าจะสลับขั้วไม่ได้   อันนี้เดาเอานะครับ...

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:26:36 am »
      เรื่องไฟเลี้ยวตาม คุณ น้องฟ้า VR6   ถูกต้องครับ    ปกติรีเลย์ไฟเลี้ยว   การออกแบบวงจรจะเริ่มจากการคำนวนค่ากระแสของหลอดไฟที่ใช้งานของข้างนั้นทั้งหมด 4 หลอด  พอค่ากระแสตามนั้นจังหวะการกระพริบมันจะกระพริบไม่ช้าไม่ไม่เร็ว   แต่พอเปลี่ยนหลอด แอลอีดี     กระแสมันจะน้อยลงทำให้กระพริบถี่ขึ้น  ลองถอดหลอดออกซักหลอดแล้ว
    เปิดไฟเลี้ยวดูมันก็จะกระพริบถี่ขึ้น    ตามกระแสที่มันกินน้อยลงครับ   ถ้าคุณ หะมู  เปลี่ยนแล้วกระพริบเท่ากัน  เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นหลอดรู่น CAN-BAS  ถ้าเป็นรุ่นนี้จะกินกระแสเท่าหลอดเดิม ( ดีไม่ดีไม่รู้ )  ทำให้กระพริบเท่าเดิมครับ
     เอาไว้ใส่กับรถที่มีการจับสัณณานไฟว่ามีไฟหลอดขาดหรือไม่แบบในออดี้หรือเบนซ์รุ่นไหม่  ถ้าเปลี่ยนหลอดที่กระแสต่ำกว่าไฟหน้าปัทม์เรือนไมล์จะโชว์ว่าหลอดไฟขาด   แต่ถ้าเป็นรุ่น CAN-BAS  จะไม่ขึ้นโชว์ที่เรือนไมล์ครับ   หลอดของคุณหะมู  น่าจะใส่สลับขั้วได้  แต่ของคุณน้องฟ้า VR6  น่าจะสลับขั้วไม่ได้   อันนี้เดาเอานะครับ...

ช่างเณรของแท้ รู้ลึก รู้จริง

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:26:40 pm »
    ขอบคุณข้อมูลด้านเทคนิคครับช่างเณร

ผมไม่ทราบหรอก แต่ซนนั่นนี่ ตามประสาคนใช้รถและอยากลอง คิดว่าทำแล้วน่าจะดีขึ้นก็เท่านั้น

นี่ก็คิดอยากติดรีโมทฯ แต่กลัวช่างถอดแผงประตูพัง