• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 วิ่งๆไปสักพักเครื่องดับ พอสตาร์ทก็ติด  (อ่าน 2375 ครั้ง)

หนึ่ง ขอนแก่น

• บุคคลทั่วไป
    B4 สตาร์ทใหม่ๆวิ่งได้นาน ประมาณ 5 กิโล แล้วก็รอบจะตกและดับ แต่พอสตาร์ทใหม่ก็ติด แต่วิ่งได้ไม่นานก็จะดับอีก
    สลับกันจนสตาร์ทไม่ติด ต้องรอซักพัก ถึงจะสตาร์ทติด อยากทราบสาเหตุว่าน่าจะเกิดจากตัวไหนได้บ้างครับ

^.^

Re: B4 วิ่งๆไปสักพักเครื่องดับ พอสตาร์ทก็ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 02:37:31 pm »
    ถ้าเชื้อเพลิงไม่สะดุดขาดตอน -  สงสัยเป็นที่ "คอยล์"

kitti

• Jr. Member
    • **
    Re: B4 วิ่งๆไปสักพักเครื่องดับ พอสตาร์ทก็ติด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 02:40:48 pm »
    ลอง เอา คอยล สำรอง ผม ไป เปลี่ยน ไม๊ คับ
    ขอนแก่น คือ กัน
    0840309000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 03:37:41 pm »
    coil ผมเปลี่ยนแล้วครับ ผมสงสัยที่ปั้มติกส์ รถไม่ค่อยได้วิ่ง

kitti

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 04:35:29 pm »
    เครื่องดับ แบบ ปิดสวิทช
    หรือ แบบ ค่อยๆเร่งไม่ขึ้น ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 10:10:07 pm »
    ดับแบบรอบตก รูปกาน้ำมันเครื่องขึ้นครับ  ถ้าตอนขับใหม่ๆไม่เป็น จะเป็นตอนขับ ได้ซักระยะนึง แต่พอพักเครื่องก็ปรกติครับ

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 06:34:54 am »
    กรองน้ำมันเบนซินอาจจะดันครับถอดมาล้างเลยครับ

VW CLUB

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 08:04:54 pm »
    เลือกหัวเทียนดีๆหน่อยครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:52:29 pm »
    เหมือนสวิทซ์หน้าเครื่อง กำลังจะกลับเยอรมันครับ  :)
    สน คลองสี่

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 11:24:12 am »
    เซ็นเซอร์ เพลาข้อเหวี่ยง เหมือนคุณ สน คลองสี่ บอกครับตัวเดียวกัน แต่เรียกหลายชื่อ บางทีภาษาอังกฤษ เรียกว่า  Speed Sensor หรือเปล่า อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 08:13:53 am »
    engine speed sensor ผมเคยเปลี่ยนแล้ว อาการตอนนั้นคือพออุณหภูมิขึ้นสูงมันจะดับต้องรอให้เครื่องเย็นจะสตาร์ทติด ตอนนี้ จะลองล้างกรองน้ำมัน ถ้าไม่หาย ไล่ไปที่ปั๊มติ๊ก เห็นเพื่อนสมาชิกในนี้เคยแปลงเอามอเตอร์รถอื่นใส่เลยอยากทราบวิธีแปลงครับ ของเดิมราคาค่อนข้างสูง

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 08:54:06 am »
    เคยแปลงใช้ของ โตโยต้า เป็นรุ่นเครื่อง เจ เทอร์โบ ซื้อเชียงกงตัวละ 800 ของเข้าไปหาดูที่เวป vwwatercoolerclub.com ดูครับ เคยอ่านเจอ มีรูปภาพประกอบด้วย

แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่ารถติดแก๊ส หรือเปล่า ถ้าไม่ติดแก๊สใชัน้ำมันอย่างเดียว นับถือเลยครับ รวยจริงๆๆ นะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 08:31:41 am »
    รถไม่ได้ติดแก๊สครับ ตอนซื้อมาเพราะใจรักจริงๆ ตอนได้มาก็เกือบสิบปีละ ใหม่ๆทำเองหมด ยกเว้นเรื่องหนักๆ รถไม่ค่อยได้ใช้ ขายก็ได้ไม่กี่หมื่น โดยมาก จะใช้ มอเตอร์ไซค์ ประหยัดดีครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 07:15:52 pm »
    ขอบคุณมากครับ หาอยู่นาน พอมานั่งนึกๆดูผมว่า ตัว engine sleet sensor น่าจะเสื่อม แล้ว ตอนทำคราวที่แวผมซื้อของจากเชียงกงเส้นละพันเอามาซ่อมตรงสายไฟที่แตก ตัวนี้ของใหม่เส้นเท่าไรครับ