• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพี่ๆ คือเวลาคนนั่งหลัง แล้วออกตัวดังแอ๊ดๆตลอดคับเกิดจากอะไรคับ  (อ่าน 1398 ครั้ง)

Jae

• Newbie
    • *
    ขอรบกวนพี่ๆ คือเวลาคนนั่งหลัง แล้วออกตัวดังแอ๊ดๆตลอดคับเกิดจากอะไรคับ กอฟ3 ปี94 คับ ผมพึ้งซื้อรถมาคับไม่มีความรู้คีบ รู้อย่างเดียวชอบโฟคคับ

Tattuza

• Newbie
    • *

หะมู

• Hero Member
    ไม่เป็นการรบกวนหรอกครับ บอร์ดนี้เปิดกว้างสำหรับคนคอเดียวกัน มีอะไรก็แชร์ๆ กันไป เพื่อสามารถใช้โฟล์กได้อย่างมีฟามสุข แต่ข้อที่ถามมานี้ต้องเรียนว่าคุณ Jae ถามได้สั้นและกว้างมากจนคิดว่าคงตอบไม่ได้ว่าเป็นอะไรแน่ โดยเฉพาะเรื่องเสียงดังนี่ มันไม่มีแบบฟอร์มตายตัวว่าเสียงดังแอ๊ดคือหัวเทียนบอด หรือว่าเกียร์พัง (ยกตัวอย่างนะครับ) ผมก็เดาเอาว่าก็คงจะเป็นระบบช่วงล่าง มั๊ง ครับ มันก็เป็นคำตอบแบบกว้างเหมือนกัน เพราะเป็นไปได้ตั้งแต่ยางแท่นเครื่อง หรือยางแท่นเกียร์ หรือยางหูโช๊คอัพ หรือตัวโช๊คอัพเอง หรือตัวถังมีปัญหา หรือว่าสปริงเบาะหลังมีปัญหา ไม่ได้กวนนะครับ เป็นเช่นนั้นจริงๆ  แล้วถ้าไม่มีคนนั่งด้านหลัง นั่งหน้าคู่คนขับล่ะดังไม๊  คุณก็บอกว่าเพิ่งได้รถมา ไม่มีความรู้ ซึ่งก็ไม่ใช่ความผิด (ผมเองก็เริ่มจากศูนย์เหมียนกัน) เจ้าของรถเก่าอาจจะไม่ได้บอกปัญหาคุณ ทางที่ดีที่สุดที่ผมขออนุญาตแนะนำคือ เอารถคุณไปปรึกษาช่างโฟล์ก ย้ำ ช่างโฟล์กนะครับ เค้าช่วยวิเคราะห์ให้ว่ามันดังเพราะอะไร ใช้โฟล์กแล้วควรผูกปิ่นโตหาช่างที่ซ่อมโฟล์กโดยเฉพาะไว้ช่วยดูแลรถเรา (ไม่ทราบว่าอยู่ในกทม. หรือเปล่า) ยังไงก็ยินดีนะครับปรึกษาเข้ามาได้เสมอ เพียงแต่กรณีนี้มันตอบได้ยากจริงๆ ครับ

Jae

• Newbie
    • *
    ขอบคุณมากคับพี่ผมอธิบายไม่พอ555 นั่ง2คนไม่มีเสียงคับ เสียงดังเฉพราะตอนคนนั่งหลังคับดังจากข้างหลังคับ ผมพึ้งเข้าอู่โฟคพระรามสามมาคับ แต่เปนเรื่องความร้อนคับ คับไม่มีปันหาต่อเรื่องความร้อนพี่แก๊ปทำจบคับ แต่นี้อากานใหม่คับพึ้งจะรุ้ตอนพาเพื่อนแฟนขึ้นข้างหลังเตมหลัง4คนดังตอนออกตัวกับติดไฟแดงคับพี่ขอคำชี้แนะด้วยคับผม

sk

• Jr. Member
    • **
    ผมเคยเจอ ท่อไอเสีย ชนกับ คานหลังครับ
    นั่งเต็มรถ นน มาก ทำให้ท่อไปกดกับคาน จะเป็นตอกรถกระแทก
    ลองดู ว่ามีรอยกดทับใหม. ตอนขึ้นดูจะมองไม่เห็นเพราะ รถมันเบา
    เลย เอาผ้าพันที่คานหลัง แล้ว นั่ง 4 คน แล้วลองขับดู
    กลับมา ขึ้นดูใหม่ ชัดเลย
    แก้ไขโดย ไปร้านท่ิไอเสีย ขยับ ขึ้น หาย สนิท
    ลองดูนะครับ เผื่อเป็นสาเหตุเดียวกัน

Jae

• Newbie
    • *
    ของคุณคับพี่ใช่เลยคับผมเอาแม่แรงยกดูชนคานคับรอช่างว่างแก้งานอยู่คับขอบคุนพี่ๆมากคับ

sk

• Jr. Member
    • **
    ดีใจด้วยครับ
    ของผมหา อยู่หลายวัน กว่าจะเจอ
    พอดีเจ้าของเดิมทำท่อไอเสียมาไม่นาน เลยกลับไปให้แก้ แล้ว เขาไม่คิดตังค์