• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วาล์วแอร์ ไดเออร์แอร์ ใช้ของรถรุ่นไหนแทนได้หรือไม่ ช่วยแนะนำ  (อ่าน 2064 ครั้ง)

B4 แอร์เสีย

• บุคคลทั่วไป
    พอดีแอร์เสีย ช่างบอกว่าวาล์วตัน จะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ วาล์วแอร์ ไดเออร์แอร์ ใช้ของรถรุ่นไหนแทนได้หรือไม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

VW CLUB

ใช้ของ golf ได้ครับ ไม่กี่ร้อย

หะมู

• Hero Member
    ไม่ทราบว่าอยู่ในกรุงเทพฯ หรือเปล่าครับ ผมเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆ แบบคุณ (กอล์ฟ แวเรี้ยนท์) ทีแรกกะว่าจะไปลองใช้บริการล้างตู้แอร์แบบส่องกล้อง ช่างมาดููบอกว่าอัดน้ำยาไม่เข้า วาล์วเสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ ไอ้ผมก็ถอยเลย ให้ล้างอย่างเดียว ไม่เห็นเค้าส่องอะไรเลย แหย่หัวฉีดเข้าไปฉีด ผมก็ไม่ว่าอะไร จ่ายไปหกร้อยบาท แล้วผมก็เอาไปให้ช่างแอร์ที่เค้าถนัดเฉพาะโฟล์ก ดูให้ปรากฏว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร เพียงแต่เค้าแนะนำให้เปลี่ยนหัวเติมน้ำยาเป็นแบบทองเหลือง ขออนุญาติแนะนำร้าน/ช่างที่เค้าคุ้นเคยกับโฟล์กนะครับ
    -  อิสระออโต้เซอร์วิส  พหลโยธิน กม. ๒๕ ซ. ๕๔/๒ โทร. ๐๘๑-๗๙๔ ๑๙๖๓
    -  พีระพัชรออโต้แอร์ ซ.เรวดี นนทบุรี โทร. ๐๒-๙๖๙ ๖๙๗๘
    -  รพีเซอร์วิส มีนบุรี โทร. ๐๘๙-๔๕๔ ๗๒๐๘
    สามจ้าวนี่ได้รับความไว้วางใจจากเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ว่าไม่มั่วแน่นอนครับ

หะมู

ลืมไปนิดนึงว่า คุณ B4 แอร์เสีย จะไปหาซื้อของเองหรือครับ ผมว่าปล่อยให้ช่างเค้าจัดให้น่าจะง่ายกว่า (ส่วนตัวผมเข็ดกับไปหาซื้ออะไหล่เอง บางทีซื้อมาใช้กันไม่ได้อีก) เพราะถ้าจะเปลี่ยนอะไหล่ดังว่า ผมคิดว่ายังไงก็ต้องมีการเติมน้ำยาใหม่อยู่ดี ก็ต้องให้ช่างแอร์จัดการให้ ยกเว้นว่าเราจะมีถังน้ำยาเองทำเองนะครับ แต่ถ้าคุณอยู่ต่างจังหวัดก็คงต้องว่ากันอีกทีนะครับ

oatt147

• Newbie
    • *
    ผมใช้ b4 เหมือนกันตอนนั้นผมไปหาช่าง แมว ลาดปลาเค้าคับ ไม่แพงอ่ะครับ ok เลย

หะมู

ใช่ครับบางอู่ (ซ่อมเครื่องโฟล์ก) เค้าก็จัดการได้ แต่ดูเหมือนว่าช่างแมวเลิกบริการแล้วนะครับ (ฟังเค้าบอกมานะครับ)

เวนโต้สาย 4

ที่พี่หะมูบอกว่าช่างแมวเลิกบริการ หมายถึงเลิกทำแอร์อย่างเดียวใช่ป่าวคับ

หะมู

คือ ผมได้ข่าว ย้ำ ได้ข่าวนะครับ ว่าช่างแมวเลิกทำอู่แล้ว ข่าวออกในเชิงว่าเธอประสบปัญหาด้านการเงิน ก็เลยเลิกเลย อ้ันนี้ผมไม่ยืนยันนะครับ ยังไงมิตรรักแฟนเพลงลองเช็คข่าวด้วย แต่ผมได้ยินมาจากสอง-สามแหน่าล่งข่าวแล้วนะครับ หากไม่จริงก็ขออภัยด้วยผมไม่มีเจตนาให้ร้ายนะครับ แต่ถ้าจริงก็น่าเสียดายเพราะช่างแมวก็เป็นช่างที่เชื่อถือได้มานาน ตั้งแต่รุ่นโฟล์กเครื่องลม จนมาทำเครื่องน้ำด้วย เสียดายช่างเก่งๆ ที่เลิกไปอีกจ้าวนึง

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    วาล์วแอร์ใช้ของรถเบนซ์เทียบแทนได้ครับ เอาตัวที่ยี้ห้อดีหน่อยนะครับมีหลายเกรด