• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มลมประตูรถเวนโต้ทำงานยาวนานมาก  (อ่าน 2246 ครั้ง)

bank69

• บุคคลทั่วไป
    เจ้าเวนโต้ของผม อยู่ๆ ก็เกิดอาการ สองอย่างดังนี้
    1. เสียงมอเตอร์ปั๊มลมประตูรถทำงานนานเกินและดังผิดปกติ ( ปกติสองสามวินาทีก็หยุด ปัจจุบัน นาน ประมาณ เกือบ 45 วินาที จึงดับ ) ทั้งเวลาล็อค และ เปิด
    2. ประตูด้านหลังฝั่งคนขับไม่ยอมล็อคตัวเอง ปัจจุบันล็อคไว้ ( ส่วนอีกสามฝั่งทำงานปกติ )
    ลองพยายามหาว่า มีลมรั่วตรงไหนหรือไม่ ยังหาไม่เจอครับ.....แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมครับว่า
    1. อาการแบบนี้ มอเตอร์ปั๊มลมรั่วและจะเสียชีวิตในเวลาอันใก้ลใช่ไหม
    2. มอเตอร์ปั๊มลมนี้ราคามือสองเท่าไหร่ครับ
    3. อาการข้อที่สองเกี่ยวข้องกับข้อหนึ่งรึเปล่า
    ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เสนอแนะ ล่วงหน้าครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: ปั๊มลมประตูรถเวนโต้ทำงานยาวนานมาก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:08:24 pm »
    ปัญหาปั๊มลมที่เคยเจอกับรถตัวเองคือ ปั๊มเสียงดังนานมากเหมือนกัน แต่ประตูไม่ล็อค เริ่มทีละบาน จนครบทั้ง 4 บาน

ปัญหาเกิดจากปั๊มยังทำงาน แต่แรงดูดไม่พอที่จะทำให้ล็อคได้ เปลี่ยนปั๊มลมลูกใหม่ของมือสอง ก็ทำงานปกติครับ

ล่าสุดผมได้ปั๊มลมมือสองมาในราคา 1000 บาท  ;D

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    Re: ปั๊มลมประตูรถเวนโต้ทำงานยาวนานมาก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:14:39 pm »
    สายลมภายในรั่ว ให้เช็คประตูที่ล็อคก่อนเลยครับ เปิดฝาประตูออกมา แล้วลองล็อคดูไล่ฟังเสียงเดียวก็เจอ

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 11:38:25 pm »
    หนึ่งเสียงตามคุณทนายครับ น่าจะมีลมรั่วแถวๆนั้นทำให้ดูดไม่ลง ประตูหลังคนขับครับลองไล่ดูดีๆครับ อีกครั้ง :)
    สน คลองสี่

golf 3 มหาชัย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 10:07:40 am »
    ปัญหาแบบนี้เป็นกันบ่อยและผมเคยตอบวิธีเช็คในแบบของผมมาแล้วแต่หาไม่เจอ งั้นตอบใหม่ครับ
    เป็นวิธีตรวจสอบแบบภูมิปัญญาชาวบ้านนะครับ
    1.วิธีเช็คว่าปั๊มลมเสียหรือมั้ย ไปด้านหลังถอดท่อที่ออกจากปั๊มลมเป็นท่อลมเส้นเล็กเอานิ้วอุดท่อไว้แล้วลองล็อคประตู ถ้าปั๊มลมทำงานแป๊บเดียวแล้วดับ แสดงว่าปกติครับ
    2.ถ้าปั๊มลมทำงานปกติต่อมาเปิดใต้เบาะหลังฝั่งขวาจะมีสามทางท่อลมซึ่งต่อมาจากด้านหลังสามทางนี้จะต่อแยกเพื่อไปทางด้านหน้ารถและไปยังฝั่งซ้ายครับ
    3.ถอดสายลมของสามทางออก 1 ข้างแล้วใช้นิ้วอุดแล้วล็อคประตู ถ้าปั๊มลมทำงานสักครู่แล้วดับแสดงว่าฝั่งที่เราไม่ได้ถอดท่อออกปกติและก็ใส่ท่อที่ถอดและถอดท่ออีกเส้นออกเพื่อตรวจสอบเหมือนเดิม
    วิธีนี้เป็นแบบที่ผมทำนะครับ จะทราบว่าลมรั่วจากฝั่งไหนแล้วก็เช็คว่าท่อลมหลุดจากสามทางหรือไม่ ถ้ารู้ฝั่งก็เปิดกาบดูเลยครับสายลมมักจะหลุดจากข้อต่อครับ แล้วที่ปั๊มลมทำงานนานถึงดับ ความจริงประตูล็อคไม่ครบแต่ดับเพราะปั๊มลมมีระบบป้องกันตัวเองไหม้เลยดับเองในกรณีที่ระบบลมไม่สมบูรณ์ครับ

ไวท์พาสสาท

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:37:46 pm »
    อาการแบบนี้มีรั่วแน่นอนครับ รถผมเป็นแบบเดียวกันเอาไปให้ช่างเสน่ห์ไล่ตรวจสอบก็เจอแถวๆเสากลางรถ เปลี่ยนท่อใหม่ใช้เวลาซ่อมไม่นานครับ ตอนนี้ใช้งานดีแล้วครับ

bank69

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 04:14:31 pm »
    ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ....
    ได้ทำการตรวจสอบและแก้ไขแล้ว พบว่า ปัญหามาจาก สายท่อลมอากาศหลุดจากชุดหัวเข้าประตูด้านหลังคนขับ ( สายท่อลมสีขาว ) จึงจัดแจงใส่กลับไปใหม่....กลับมาปกติแล้วครับ ดีใจจัง มีรูปมาฝาก
    ในรูปได้ใส่ไปแล้วครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 07:17:02 pm »
    ดีจังครับ แก้ไขเอง แล้วยังถ่ายรูปมาเผื่อแผ่เพื่อนๆ ด้วย เยี่ยมเลยครับ

golf 3 มหาชัย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 08:01:27 pm »
    บอกแล้ววิธีผมใช้ได้ ;)

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 12:01:28 pm »
    เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่ว่าลงรูปนี่ทำยังไงครับ :)
    สน คลองสี่

ลองดู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 12:46:35 pm »
    1.  คลิกที่ ปุ่มเพิ่มรูป ตามรูป   

2.  จะเห็น ตัวอักษร ภาษาอังกฤษ เพิ่มขึ้นมาในช่องพิมพ์ข้อความ

3. เอาลิงค์ ที่ได้มาจากเว็บฝากรูป มาใส่ไว้ตรงกลาง ของตัวอักษรในข้อสอง  คือใส่ระหว่าง
     [ไอเอมจี] ใส่ตรงนี้  [/ไอเอมจี]

สุดท้ายอย่าลืม ว่า ต้องมี พยัญชนะไทยอย่างน้อย 1 ตัวอักษรครับ  ในข้อความที่โพส นะครับ

bank69

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 09:55:01 am »
    ผมใช้มือถือถ่ายรูป แล้ว ไปโหลดเข้ากับเวบฯ Photobucket ที่เป็นสมาชิกอยู่ และก็ทำตามขั้นตอน การนำรูปภาพจาก Photobucket มาลิงค์ใส่ ตามที่ด้านบนอธิบายเลยครับ คุณ สน คลองสี่....หวังว่าคงจะพอมองเห็นวิธีการมากขึ้นนะครับ