• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คอยล์จุดระเบิดกลับบ้านเก่าซะแล้ว  (อ่าน 1798 ครั้ง)

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Vento 94 เปลี่ยนเครื่องเป็น AGG แต่ไม่ได้เปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด

สัปดาห์ที่แล้ว รถดับคาปากซอยบ้าน คอยล์จุดระเบิดกลับบ้านเก่า เป็นลูกที่ติดรถมาตั้งแต่ป้ายแดงของ Telefungen อายุใช้งานก็ 20 ปีพอดี

พอจะหาของใหม่ที่มีขายในบ้านเรา ก็เจอแต่ยี่ห้อ Beru กับ Valeo ซึ่งน่าจะผลิตในจีน ก็เลยลองหาจากนอก ไปเจอของ Febi Bilstein Made in Germany ยี่ห้อนี้ทำคอยล์จุดระเบิดให้รถ BMW ก็เลยลองซื้อมาใช้ดู ราคารวมส่งแล้ว 2500 บาท เทียบกับราคาของมือสองที่ขายๆ กันอยู่ประมาณ 1000-1500 บาท ถือว่าน่าจะคุ้มเพราะต่างกันไม่มาก แต่อายุการใช้งานของใหม่น่าจะนานกว่า

เอาใส่รถแล้ว เห็นความแตกต่างชัดเจนกับคอยล์มือสองยี่ห้อ Temic ที่ใช้แก้ขัด ของ Febi เร่งขึ้นปรี๊ดตามเท้าเหยียบ ขับสนุกขึ้นอีกพอสมควรกับเครื่อง AGG

เผื่อไว้เป็นทางเลือกสำหรับท่านที่จะใช้โฟล์คกันยาวๆ นะครับ หาซื้อได้จาก eBay UK

telefungen ติดรถเดิม

Febi Bilstein

หะมู

• Hero Member
    Re: คอยล์จุดระเบิดกลับบ้านเก่าซะแล้ว
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:13:51 pm »
    ขอบคุณครับข้อมูลเป็นประโยชน์ดีมากครับ เลยขอถามต่อหน่อย
    ๒. คอล์ย Telefungen นี่ขนาดมันใหญ่กว่าตัวเดิมๆ หรือเปล่าครับ เพราะดูจากรูปเหมือนอย่างนั้น ปัจจุบันคงหาไม่ได้แล้วมั๊งครับ ที่เค้าชมกันว่าคอล์ยตัวใหญ่ของรถรุ่นเก่าก็คงเป็นตัวนี้กระมัง ยังจำได้ตอนเด็กที่บ้านใช้วิทยุหลอดของเทเลฟุงเก้น ไม่น่าเชื่อยืนยงมาได้ยี่สิบปี เจ้าแวเรี้ยนท์ของผมตอนซื้อมาก็ ๑๓ ปีแล้ว ดูเหมือนจะเป็น Bosch ผมเอามาขับได้ไม่ถึง ๕ วันก็พยศกลางถนนแล้ว

๓. ผมเพิ่งทราบว่า Beru และ Valeo ก็ผลิตในจีน ยังนึกว่าผลิตในบลาซิลและฝรั่งเศส  แล้วตอนที่เห็นเจ้า Febi นี่เราจะทราบอย่างไรครับว่าทำในเยอรมัน หรือว่าเค้าแจ้งไว้ในสรรพคุณ (ที่ถามนี่ก็ยังไม่ได้เข้าไปดูเลยนะครับ) แล้วรูปร่างเค้าเหมือนกับคอล์ยที่ใช้กับโฟล์กหรือเปล่าครับ หรือว่าทรงเดียวกันใช้ได้ทั้งโฟล์ก ทั้ง BMW

๑. เครื่อง AGG นี่เข้าใจว่าจุสองพัน ซีซี ไม่ทราบว่าจากการใช้เนี่ย การบริโภคน้ำมันน้อยกว่าเครื่อง ADZ พันแปดร้อย ซีซี หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

• Moderator
    Re: คอยล์จุดระเบิดกลับบ้านเก่าซะแล้ว
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:30:51 pm »
    AGG ประหยัดกว่าเครื่องเดิม 1.8 ครับคุณหมู ทั้งน้ำมันและแก็ส เพราะในความเร็วเท่ากัน AGG จะใช้รอบต่ำกว่า

คอยล์เดิมของ telefungen ลูกใหญ่ครับ น่าจะใหญ่กว่ายี่ห้ออื่นทั้งหมด เดี๋ยวนี้เลิกผลิตไปแล้วครับ

สำหรับ febi ผู้ขายระบุว่า Made in Germany เลยครับ แล้วบังเอิญ BMW ที่ผมใช้อยู่ คอยล์ก็เป็นยี่ห้อนี้ แต่รูปร่างคนละแบบ ใช้ด้วยกันไม่ได้

เท่าที่ใช้มา ยี่ห้อ febi ค่อนข้างทนและกำลังไฟดีกว่า bosch ผมเลยวัดดวงซื้อมาลองละกัน  ;D

หะมู

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:06:18 am »
    ขอบคุณครับ แหมผมเกิดอาการคันขึ้นมาปั๊บเลยครับ ฮิ ฮิ

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 03:47:55 am »
    - เข้าไปดูมาแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช่รายการที่บอกว่า FEBI 17194 สภาพใหม่ ราคา 36.48 ปอนด์ หรือเปล่าครับ (เห็นเค้ามี ๓ ตัว ขายไปแล้ว ๑ ตัวเดาว่าเป็นคุณนิกสอยมา ฮิ ฮิ)

- แล้วของ SMP #1672014 ราคา 21.16 ปอนด์ ผลิตโดย Motor Parts World ล่ะครับของจีนทำหรือเปล่า ดูรูปร่างหนาๆ ชอบกล

- ของ NGK ที่ราคา 69.58 ปอนด์ล่ะครับ ท่าทางเป็นไงบ้าง

ขออภัยนะครับที่ถามมากหน่อย คิดว่าคุณนิกน่าจะมีประสบการณ์น่ะครับ แต่ไม่ซีเรียสนะครับ ไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็เพิ่งเปิดเข้าไปดูครับ เห็นบางรุ่นเหมือนของโฟล์กเป๊ะแต่ดันใช้กับพวกออดี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Moderator
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:12:45 pm »
    ของ febi น่าจะใช่คนขายเจ้าเดียวกันที่คุณหมูเข้าไปดูครับ

สำหรับยี่ห้อ ngk ตอนแรกผมก็ดูตัวนี้ เพราะคอยล์ญี่ปุ่นขึ้นชื่อในความทนทาน แต่ด้วยราคา+ค่าส่งประมาณ 4500 ผมเลยวัดดวงกับยี่ห้อ febi ก่อน

ถ้าดูจากรูป หน้าตาคอยล์เหมือนที่เราใช้อยู่และปลั๊ก 3 ขา ก็ใช้ได้หมดครับคุณหมู สำหรับสเปครถที่ใช้ได้ ที่เห็นเป็น audi เพราะขึ้นต้นด้วย a ส่วน Volkswagen จะอยู่หน้าท้ายๆ ครับ

สำหรับยี่ห้ออื่นๆ ที่ไม่คุ้นหู และราคาถูก ผมไม่กล้าลองเพราะเชื่อว่าน่าจะผลิตในจีน