• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: passat b4 2.0 agg รบกวนอยากทราบเกจน้ำมันขีดสุดท้าย  (อ่าน 1571 ครั้ง)

กลัวย

• บุคคลทั่วไป
    คับที่หน้าจอไมล์ตรงเกจน้ำมันเชื้อเพลิงชี้ที่ขีดสีขาวขีดสุดท้าย
    นั้นแปลว่าเหลือประมาณกี่ลิตรอ่ะคับรุ่นนี้น้ำมันจะหมดไม่มีไฟโชว์ใช่หรือไม่ครับ
    จะได้กะระยะทางหาเติมครับขอบคุณมากครับ

praradornt4

• Newbie
    • *
    Re: passat b4 2.0 agg รบกวนอยากทราบเกจน้ำมันขีดสุดท้าย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 11:34:49 am »
    ถ้าดูจากหน้าปัดขีดขาวล่างสุด....น่าจะมี15ลิตร ขีดแดงอีก 15 ลิตร(ประมาณ)
    ระยะทางวิ่งต้องดูว่าการจราจรติดหรือเปล่า
    รถติดแก๊ส ....เอาไว้สตาร์ด ขีดขาวยังอยู่ได้นาน

Yasawasung

• Newbie
    • *
    Re: passat b4 2.0 agg รบกวนอยากทราบเกจน้ำมันขีดสุดท้าย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 06:30:41 pm »
    รบกวนผู้รู้มาช่วย โพสชี้แนะ หน่อยครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:01:58 am »
    พอดีบรรดานักเลงพัทสาทไม่ทราบหายไปเที่ยวไหนยังไม่กลับ ไอ้ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้เพราะใช้แต่กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ (แต่ชอบสู่รู้) คลับคล้ายคลับคลาเหมือนจะอ่านเจอที่ใดสักแห่งหนึ่งว่าถ้าขีดแดงของเกจ์น้ำมันจะยังมีเหลืออีกเท่าไร แต่ไม่ได้จำไว้  ด้วยความเคารพนะครับ เวลาผมขับรถก็ไม่รอให้น้ำมันเชื้อเพลิงจวนหมดเลยครับ ต้องพยายามหาเติมไม่ให้มันตกมาก เพราะรถไม่ได้ติดแก๊ส การจราจรบ้านเราก็รู้ๆ อยู่ บางครั้งมัวแต่รอว่าจะไปเติมปั๊มที่เคยเติม แต่ดันเจอรถติดมากๆ ลุ้นแทบตาย เมื่อก่อนผมมักจะเติมให้เต็มไว้ก่อนเข้าบ้าน ตอนนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถก็เติมให้ประมาณครึ่งถัง เคยมีช่างแนะว่าการปล่อยให้ถังว่างมากๆ ก็ไม่ดี อาจทำให้ระบบปั๊มรวนบ้าง ถังเป็นสนิมบ้าง  ในรถพัทสาทมันมีระบบคอมพ์ที่สามารถเช็คดูได้จากก้านยกไฟเลี้ยวไม่ใช่หรือครับ ใช้วิธีบิดดู มีระบุว่าจะวิ่งได้อีกสักเท่าไร (ยังไงขอเสียงสนับสนุนด้วย) ถังน้ำมันพาสสาทน่าจะจุได้สัก ๖๐ ลิตร ถ้าตกถึงขีดแดงก็น่าจะเหลือสัก ๘-๑๐ ลิตรกระมังครับ อีกอย่างหนึ่งคืออย่างวางใจกับเกจ์นัก วันไหนมันเกขึ้นมา (เหมือนที่ผมเคยเจอตอนได้ใช้รถครั้งแรก) น้ำมันหมดทั้งๆ ที่เข็มเกจ์ยังชี้ว่ามีน้ำมันเลย นอกเสียจากว่าคุณชอบลุ้นก็ไม่ว่ากันครับ ฮิ ฮิ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 01:20:00 am »
    ประมาณ สิบกว่าลิตร ไม่มีไฟโชว์ครับ แต่สิบกว่าลิตรวิ่งดีๆ ก็ได้หลายสิบกิโลน่ะครับ ผมเคยวิ่งจากชลบุรีมาบางนา ในขณะที่เหลือสองขีด เดาว่าประมาณยี่สิบกว่าลิตรปลายๆ วิ่งได้เกินร้อยกว่ากิโล พอเหลือเฟือ มาถึงบางนายังไม่แตะขึดแดงเลย ประหยัดมาก

ไวท์พาสสาท

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 06:17:05 am »
    ไม่ควรปล่อยให้น้ำมันเหลือน้อยไว้นานๆเพราะเป็นสาเหตุการเกิดน้ำในถังได้นะครับอย่างน้อยครึ่งถ้งพอต่ำถึงหนึ่งในสี่ก็ควรเติมแล้วครับ

praradornt4

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:51:17 am »
    ถึงขีดขาวล่างควรเติมแล้ว