• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับดับสตารท์ไม่ติด  (อ่าน 2176 ครั้ง)

ppthink

• บุคคลทั่วไป
    ขับดับสตารท์ไม่ติด
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 10:54:09 pm »
    Golf ปี96 แต่ลงเครื่อง passat AGG 2000 ลงมา4 ปีแล้วค่ะ แต่เมื่อ 3 วันก่อน ขับอยู่ดีๆรถก็ดับสตารท์ไม่ติด เลยหาช่างแถวนั้นมาดู ช่างบอกกล่องรวน ทำไม่ได้ขอค่าตรวจเช็ค200 ดิฉันก็เลยต้องจัดการตามประสา ลองสตารท์ดูสตารท์น้ำมันไม่ติดรถดิฉันติดแก๊สดูปรากฎว่าติด แต่ก็พอขับได้ จึงตัดสินใจรีบไปอู่volk ใกล้ที่สุด เพราะแก๊สดิฉันก็มีอาการเดินเบาดับอยู่แล้ว ช่างที่อู่VOLK เขาให้ทิ้งรถ  วันต่อมาแจ้งว่าปั๊มไม่เสียเช็คระบบน้ำมันแล้ว ปกติเป็นที่แก๊สให้ไปแก้ที่อู่แก๊ส ดิฉันก็เลยเปลี่ยนสายพาน3เส้นและกรองน้ำมันแทนหมดไป 5100 เอารถออกมาขับใช้แต่น้ำมัน วันที่1ผ่านไปปกติ พอวันที่2ขับไปทำบุญที่วัดขากลับสตารท์ไม่ติดอาการเดิมมาอีกแล้ว ก็เลยลองสตารท์แก๊สติดขับมาบ้านได้ เลยโทรกลับไปอู่ที่ซ่อม ช่างบอกเขาเช็คละเอียดแล้วไม่มีทางน้ำมันปกติให้ไปดูแก๊ส ดิฉันก็งง  ดิฉันก็เลยจะไปร้านแก๊ส แต่คราวนี้งานใหญ่สตารท์ทั้งแก๊สทั้งน้ำมันไม่ติดเลย ลองมาทั้งวันก็ไม่ติด จึงตัดสินใจโทรหาช่างที่ประจำแต่ตอนนี้เขาย้ายไปเปิดอู่ที่ลาว เขาบอกว่าน่าจะเป็นปั๊มติสเสีย มีโอกาสที่จะทำงานและไม่ทำงาน ตอนอยู่กับช่างอาจจะทำแต่พอมาอยู่กับเราไม่ทำงาน ช่างแนะนำให้เปลี่ยนปั๊มติสน้ำมัน แปลงเอาก็ได้ ได้คำตอบมาอย่างนี้ เลยโทรหาอู่ที่เข้าไปซ่อมมา เขาบอกว่าให้ลองสตารท์ใหม่พรุ่งนี้ถ้าติดเข้ามาเขาดูให้
    ประเด็นตอนนี้ที่ดิฉันอยากถามผู้รู้
    1.ถ้าปั๊มติสน้ำมันเสีย ดิฉันเอาปั๊มติสของใหม่ 4 พันกว่า หรือ ปั๊มแปลง 500 กว่า ราคาต่างกันมาก แล้วปัญหาที่ตามมาของปั๊มแปลงจะมีไหมค่ะ
    2. สงสัย ถ้าน้ำมันใช้ได้ทำไมสตารท์น้ำมันไม่ได้ ช่างบอกว่าเป็นที่แก๊สแต่ทำไมสตารท์แก๊สขับได้ ดิฉันงง ถามช่าง ช่างเขาก็ยืนยันว่าไม่มีทางเป็นที่น้ำมันดูหมดแล้ว
    ขอโทษนะค่ะถ้าคำถามไม่ค่อยฉลาด งงและเลือกไม่ถูก จริงๆค่ะ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: ขับดับสตารท์ไม่ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 01:50:00 am »
    ข้อแรก ไม่แน่ใจ ถ้าเอาสบายใจก็น่าจะของใหม่
    ข้อสอง เท่าที่เคยอ่านเจอ กล่องเครื่องจำค่าออกเทนแก็ส ซึ่งสูงกว่าน้ำมัน ทำให้สตาร์ทน้ำมันไม่ติด ก่อนดับเครื่องให้เปลี่ยนมาใช้น้ำมันสักพัก (กี่นาทีลืมไปแล้ว) แล้วจะไม่มีปัญหา เขาว่างั้น

แค่เท่าที่พอรู้น่ะครับ รอท่านที่รู้แน่นๆ อีกทีเพราะรถผมไม่ได้ติดแก๊ส

อ้อ...เขาเรียกกันว่า "ปั๊มติ๊ก" น่ะครับ ไม่ใช่ปั๊มติส (ปั๊มติส มันเป็นปั๊มเด็กติสท์ หรือเปล่า...ฮ่าฮ่า)

ppthink

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 10:08:04 am »
    ขอบคุณค่ะ คุณเด็กโฟล์ค Full Member  :-[  ปั๊มติ๊ก ขออภัยค่ะ 

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 02:06:54 am »
    อ่านแล้วก็เห็นใจครับ ในฐานะผู้หญิงใช้รถ ยิ่งไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องยนต์ก็เลยโดนพวกแย่ๆ หลอกให้เสียเงินเอาเรื่อยๆ ยังดีครับที่คุณยังพยายาม นับว่าเล่าอาการได้ละเอียดเชียว ผมก็ใช้กอล์ฟ แต่เป็นรุ่นแวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ นะครับ พอดีว่าไม่ได้ติดตั้งแก๊ส ก็เลยไม่มีความรู้ว่าน่าจะเกิดจากอะไร แต่อยากจะขออนุญาตแนะนำว่า พยายามหาช่างที่ซ่อมโฟล์กโดยเฉพาะ อย่าไปพึ่งช่างเทพที่ซ่อมได้หมด (บางคน) ช่างโฟล์กหลายจ้าวก็สามารถแก้ปัญหาเรื่องแก๊สได้ครับ
    - พยายามหาช่างซ่อมโฟล์กโดยเฉพาะ ถ้าทำดีก็ผููกปิ่นโตกับเค้าเลย เค้าจะได้รู้ว่ารถเราประวัติเป็นไง ทำอะไรไปบ้าง ดีกว่าตะเวนทำไปเรื่อยๆ ครับ (ช่างโฟล์กก็ไม่ดีไปหมดนะครับต้องเข้าใจ)
    - อยากจะบอกว่าอย่าเพิ่งมั่นใจว่าปั๊มติ๊กมันเสียนะครับ ส่วนตัวผมเห็นว่าบางเรื่องเราก็ไม่น่าจะต้องไปเสียเงินตั้งสี่พันเพื่อซื้อปั๊มติ๊กใหม่ เพราะเค้ามีของเก่าสภาพดีๆ (เซียงกง) ราคาน่าคบกว่าและที่สำคัญเป็นของแท้ที่ยังใช้งานได้ดี ไม่ต้องไปแปลงให้วุุ่นวายครับ สนนราคาก็สองพันก่า ถึงสามพันบาทอาจมีทอนด้วยซ้ำ
    - ผมไม่คิดว่าคุณถามไม่ฉลาดนะครับ ผมคิดว่าเป็นการดีที่คุณกล้าเข้ามาถาม มีเจ้าของรถที่เป็นสุภาพสตรีหลายท่านไม่สนใจที่จะเข้ามาสอบถาม จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม บางคนก็ใช้อย่างเดียว พอเสียก็เรียกช่างไปทำ จ่ายเงินแล้วก็ใช้ต่อไป เจอช่างดีก็ดีไป เจอช่างที่พกอีดาบก็ฟันเละ เจ้าของก็เชื่อช่างอีก ผลสุดท้ายก็เบื่อ ขายรถ
    - มีอะไรก็เชิญสอบถามเข้ามาได้เลยครับ เพื่อนๆ ในนี้ยินดีที่จะช่วยกันแนะนำครับ ้เพราะพวกเราชอบในสิ่งที่เหมือนกัน ยินดีครับ
    - ถ้ารถยังวิ่งได้ และว่างๆ วันเสาร์ที่ ๕ ธ.ค. นี้ก็เชิญนะครับ (ดูกระทู้"คิดถึงงานมีตติ้ง") แวะมาเจอะเจอกัน สอบถามปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับรถ มีทั้งนักเลงรถและช่างครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

VW CLUB

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 03:24:01 pm »
    เปลี่ยนหัวเทียน

ppthink

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 04:36:40 pm »
    วันนี้ตามช่าง(ช่างVOLK อย่างเดียว)มาดูที่บ้านดีนะค่ะที่เสียที่บ้าน ช่างเช็คที่ปั๊มติ๊กโดยการต่อตรงสตารท์ติดเลยที่มันไม่ทำงานเพราะไฟไม่มา  คราวนี้ช่างเลยมาดูที่กล่องฟิวส์บอกว่าปกติ แก้ไม่ได้บอกว่าเป็นที่แก๊ส แต่ดิฉันสงสัย ดิฉันก็ปิดใช้แก๊สแล้ว แล้วมันเกี่ยวกับน้ำมันด้วยหรือค่ะ แล้วกล่องฟิวส์และรีเลย์อยู่ใต้พวงมาลัย  มันคืออันไหน  ดิฉันว่ามันเกี่ยวกับระบบไฟ อยากจะดูเองเผอิญตอนช่างมาทำดิฉันทำงานให้แม่ดูให้ อิอิกลับมาช่างก็กลับแล้ว  มีใครพอจะแนะนำช่างไฟแถวๆนนท์ ได้ไหมค่ะ  ส่วนวันที่ 5 ว่างก็จะแวะไปนะค่ะ ใกล้ๆแค่นี้เองค่ะ จะได้รู้จักกัน ขับVOLK มา 6 ปีแล้วพึ่งได้มีโอกาสเข้ามาดูบ้านนี้เอง

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 10:13:40 pm »
    โอ้ยตายแล้ว ขออภัยครับ วันเสาร์ที่ ๖ ธันวาคม นะครับ มือก้าวผิดไปนิดเลยพิมพ์วันที่ผิด (ใจคงมัวคิดถึงแต่วันเฉลิมฯ) ย้ำครับ วันเสาร์ที่ ๖ ธันวาคม ครับ เดี๋ยวมาผิดวันไม่เจอใครเสียเลย วันเสาร์ครับ ถ้าอยู่บ้านว่างๆ ไม่ได้ไปเที่ยวไหนก็เรียนเชิญครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 10:32:16 pm »
    ลงเครื่อง agg 2.0 แล้ว อาการนี้เหมือนกับ รีเลย์เบอร์ 30 เสียนะครับ เพราะเป็นตัวควบคุมระบบไฟจุดระเบิด ลองถอดออกมาเช็คดูหรือหามาเปลี่ยนก็ได้ ราคาไม่น่าจะแพง

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:38:47 pm »
    อาการนี้เบอร์ 30 ด้วยอีกคนครับ ตามคุณนิค ครับ :)
    สน คลองสี่

ppthink

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 11:12:57 pm »
    รถติดแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านนะค่ะ  เล่าให้ฟังเผื่อสำหรับคนที่ติดแก๊ส เผอิญมีรีเลย์เบอร์ 30 พอดี ได้มาหลายปีแล้วจากพี่ที่ขับGolf เหมือนกัน ลองเปลี่ยนและเช็คฟิวส์เบอร์18 อ่านจากแผงว่ามันคุมปั๊ม พอสตาร์ทก็ยังไม่ติด ก็ลองไล่ไฟดู ว่าไฟมันหายไปไหน  ทีรีเลย์และฟิวส์ มีไฟออกค่ะ เช็กที่ปลั๊กปั๊มทั้ง4ขั้ว ไม่รู้เรียกขั้วถูกไหมค่ะ ไม่มีไฟ ก็ตามสายไฟระหว่างปั๊มไปหากล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย ปกติ แต่มีอีกล่องเล็กๆ ต่อพวง ต้องเป็นเจ้าตัวนี้แน่ มันคือกล่องหน่วง (Fuel Pump Timer) มันไม่มีไฟสีแดงขึ้น ชัดเลยค่ะ พอเอาออก รถสตาร์ททีเดียวติดเลยค่ะ  หาสาเหตุมาตั้งหลายวัน   ฝากไว้เผื่อใครเจออาการแบบหนู

หะมู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 12:36:44 am »
    ผมขอยกให้คุณ ppthink เป็นสุดยอดสาวโฟล์กไทยแห่งปีเลยครับ เยี่ยมจริงๆ ผมยังทำเองไม่ได้ขนาดนี้เลย (ถึงแม้คุณจะไม่ได้ลงมือเอง แต่ก็อธิบายได้ดีมากครับ) แสดงถึงความเอาใจใส่ในรถที่ใช้อย่างดี  ถ้าวันเสาร์ที่ ๖ นี้มาเจอกัน อย่าลืมแนะนำตัวนะครับ ขอบคุณครับ

VW CLUB

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 03:34:57 pm »
    ผมก็ว่าแล้วว่าต้องเป็นต้วนี้....555...  :o
    .
    .
    .
    ขอตัวไปจัดการไอ้คนที่บอกให้เปลี่ยนหัวเทียนแปบนะ....ไปละ....เฟี้ยววววววว.... 8)
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ขำๆนะ...อย่าคิดมาก  ::)