• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กลอนประตูหลัง B 5  (อ่าน 1284 ครั้ง)

VW SING

• บุคคลทั่วไป
    กลอนประตูหลัง B 5
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:27:10 am »
    ประตูหลังเวลาจะเปิดต้องออกไปเปิดข้างนอก ก่อนเปิดดันเข้าแรง ๆ ถึงเปิดได้ อาการนี้เป็นบางครั้ง เรียนถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ เดาว่ากลอนประตูเริ่มจะกลับบ้านเก่า B 5 หลัง

neovictory

• Newbie
    • *
    Re: กลอนประตูหลัง B 5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 01:09:28 am »
    ของผมก็เป็นครับ แถมเป็นทั้ง 4 บานเลย

เป็นที่ กลอนประตู มันเสื่อมแล้วครับ อาการของผมจะเป็นประมาณว่า

ถ้ามีการ ล็อครถ พอปลดล็อค มันจะเปิดไม่ได้ ทั้งข้างในข้างนอก

จะต้องดันประตู ให้เข้าล็อค มันจะมีเสียง แกร๊ก ครับ แล้วถึงเปิดออก

ยังไม่ได้ เอาไปให้ช่างประตูดู ... แต่เท่าที่เห็นผ่านๆตา ส่วนใหญ่แนะนำให้

เปลี่ยนชุดกลอนครับ ตกตัวละประมาณ 2 พันกว่าๆ รวม 4 ตัวก็ราคาแรงอยู่ครับ

ิb5 bravo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 02:28:51 am »
    ลองเอากำปั้นทุบๆ บริเวณท้ายที่จับเปิดประตู ค่อยๆทุบเบาๆนะครับไม่ต้องแรงมาก (อาการนี้จะเป็นบ่อยๆเพราะประตูด้านหลังไม่ค่อยได้เปิดบ่อย คล้ายๆกลอนมันค้าง)

VW SING

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:26:05 am »
    ไฟ ABS โชว์ เป็นๆ หายๆ สังเกตุจากอาการจะเกิดหลังล้างรถ ทนขับไปสัก 1 อาทิตย์ ก็จะหายเป็นปกติ เวลาไฟโชว์หมายถึงระบบเบรก ABS ไม่ทำงานใช่ไหม จะเป็นอันตรายไหม แต่ขับไปเบรกก็ยังทำงานอยู่

kokkik

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:20:40 am »
    เรื่องกลอนประตูหลัง ถ้ารื้อเป็นแนะนำให้ถอดออกมาล้างทำความสะอาดด้วยน้ำมัน
    แล้วทำการแต่งมุมของสลักสีเหลืองที่มีขาสปริงดันอยู่ให้คล่อง เพราะเวลาใช้งานไปนานๆบูทกลอนจะสึกทำให้ตกร่อง
    หลังจากนั้นใช้น้ำมันเครื่องและจารบีขาวเลี้ยงให้ลื่น
    ประกอบกลับเข้าที่เดิมรับรองใช้ได้เหมือนใหม่
    ลองทำมาแล้ว 2 คัน (คันละ 4 บาน) ใช้งานได้เหมือนใหม่
    ส่วน ABS แนะนำว่าลองไล่สายไฟใหม่เพราะหลังจากล้างรถแล้วอาจจะมีน้ำเข้าไปอยู่ในปลักสายไฟทำให้ระบบอ่านค่าไม่ได้ แนะนำให้ไล่สายไฟไป เพราะถ้าปล่อยไว้นานมีโอกาศได้เปลี่ยนปั้มใหม่
    ส่วนเวลาไฟหน้าปัดขึ้นเตือน ยังสามารถเบรครถได้ตามปกติ แต่ระบบABSจะไม่ทำงาน (ระบบไฮโดรลิคจะยังทำงานตามปกติ)

VW SING

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:00:10 am »
    ขอบคุณครับ จะทำตามคำแนะนำทุกประการ แต่จะใจถึงกล้าถอดมาทำหรือไม่เท่านั้น ถ้าทำเองได้บ้างก็จะช่วยให้ค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาน้อยลง ขอบคุณในคำแนะนำมา ณ โอกาสนี้อย่างสูงครับ