• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดจับ volk passat  (อ่าน 2044 ครั้ง)

guumaowa

• Newbie
    • *
    หัดจับ volk passat
    « เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:31:53 pm »
    สวัสดีครับรุ่นพี่ทุกท่าน พอดีผมเพิ่งได้รถเก่า volk passat มา ไม่ทราบรายละเอียดรุ่นไร เพราะพ่อซื้อให้ อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเริ่มต้นบำรุงรักษา และอู่นอกที่ทำเฉพาะโฟร์คให้หน่อยครับ บ้านผมอยู่แปดริ้ว ฉะเชิงเทรา ขอบคุณมากครับ

ไวท์พาสสาท

• บุคคลทั่วไป
    Re: หัดจับ volk passat
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 10:00:39 pm »
    คำแนะนำคือขยันอ่านกระทู้เก่าๆในเว็บนี้นะครับ ย้อนอ่านไปเยอะๆเลยจะได้ความรู้มากและแหล่งซ่อมก็มีมากครับ ในเว็บแนะนำไว้หลายที่ครับ เข้ากูเกิลก็ได้พิมพ์ชื่อรถและรุ่นเช่นพาสสาทก็ค้นได้นะครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 10:26:28 pm »
    ยินดีต้อนรับครับ โฟล์กพัทสาท น่าจะเริ่มมีรุ่นแรกปี ๑๙๗๓ ที่เรียกกันว่ารุ่น B1  ควรที่คุณจะหารายละเอียดว่าของคุณเป็นรุ่นไหน ถ้าไม่แน่ใจถ่ายรูปมาก็ได้ครับ พวกเรามีนักเลงพัทสาทหลายท่าน ได้เห็นสภาพแล้วจะได้ให้คำปรึกษาได้ดีครับ
    - ถ้าเป็นไปได้ควรจะสอบถามคุณพ่อว่า อยากติดต่อเจ้าของเดิม เพื่อคุณจะได้สอบถามว่า เค้าทำอะไรมาบ้าง มีอะไรที่เราควรจะทำต่อไม๊ และเค้าใช้บริการช่างที่ไหน (เพราะช่างเก่าเค้าจะรู้ว่ารถเราเป็นอะไร)
    - ถ้าไม่มีข้อมูลอะไรเลย ก็น่าที่จะเริ่มนับศูนย์ใหม่ โดยเปลี่ยนถ่ายของเหลว (น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำหล่อเย็น) สายพานต่างๆ และควรเริ่มมองหาช่างที่บริการโฟล์ก (เครื่องรุ่นใหม่ระบายความร้อนด้วยน้ำ) เพิื่อดูแลรถคุณ
    - รู้สึกว่าจะมีน้องใหม่ที่ได้พัทสาทมาหมาดๆ เหมือนกัน ลองหากระทู้เก่าเร็วๆ นี้อ่านดูครับ แบบคุณไวท์พาสสาทบอก หากสงสัยอะไรก็ถามเข้ามาได้เลยครับ

neovictory

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 01:46:18 am »
    ยินดีต้อนรับครับ ก๊วน Passat เหมือนกัน ถ้าให้ผมเดาน่าจะเป็น B5 แต่เครื่องอะไรนี่ไม่แน่ใจ
    ถ้าได้เครื่อง 1.8 ก็จะอืดหน่อยครับ แต่ขับสบายๆ ไม่เร่งมากก็โอเครครับ
    ถ้าคุณพ่อใจปล้ำ จัด B5.5 เครื่อง V5 หรือ TDI นี่อย่างอิจฉาครับ อิอิ
    ควรศึกษาตาม โดยเอารุ่น กับ ตัวเครื่องเห็นหลักก่อนครับ เพราะส่วนใหญ่อะไหล่ จะคล้ายๆกัน
    แต่จะต่างบ้างในรา่ยละเอียด นิดๆ หน่อยๆ

หลักๆ ก็อย่างที่พี่หะมู บอกเลยครับ เปลี่ยนได้ ก็เปลี่ยนครับ ของเหลวเปลี่ยนให้หมดแล้ว จดไมล์ใหม่
    รถรุ่นนี้ วิ่งดีครับ ถ้าเครื่องเบนซิน ก็จับดมแก๊ส จะคุ้มค่ามากกว่า ในช่วงแรกๆ ที่ได้รถมา
    พยายาม ขับแล้วจับฟิลลิ่ง หมั่นสังเกตุครับ เพราะรถมันก็หลายปีแล้ว มีเสื่อมเป็นธรรมดา
    แค่ว่า ตัวไหนไปก่อนไปหลังเท่านั้นเอง

ห้องโดยสาร พาสติก กรอบหน่อยครับ แต่ถ้าไม่ตากแดด ก็จะไม่เป็นหนัก ถ้าตากแดด (แบบรถผม)
    รับรอง พลาสติกไปไวมากครับ แถมหาอะไหล่ ลำบากนิดหน่อย ส่วนอะไหล่เครื่องหาได้ครับ
    ช่วงล่าง ลองดูว่า ยังดีไหม

เรื่องแอร์ ก็ทำความสะอาดตู้แอร์หน่อยก็ดีครับ ส่วนใหญ่ผมมักจะเห็นหลายท่าน ตัด Heater กัน
    แล้วก็จะมีปัญหาตามมาคือ ตู้เย็นเป็นน้ำแข็ง ก็จะแก้กันด้วยติดเทอรโมสตัค ตัดคอมเพรสเซอร์
    พอช่วยได้ครับ หลักๆ ก็ประมาณนี้ ที่ผมเจอนะ แต่ก็เพิ่งเปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อ กับ คอยล์จุดระเบิดไป
    ที่โดนหนูแทะไป (อย่างเซ็ง)

ถ้ามีปัญหาก็ลองโพสถามพี่ๆ ในนี้ได้เลยครับ ประสบการณ์เยอะกว่าผมอีก  ;D

guumaowa

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 04:37:30 pm »
    ขอบคุณรุ่นพี่ทุกท่านมากครับ นึกว่าจะมีใครมาตอบซะอีก เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมรู้รายละเอียด หรือมีปัญหาจะมาโพสต์ใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับ แต่หลังจากที่ลองขับผมว่าเรื่องเกียร์น่าจะมีปัญหาเพราะว่ามันจะค้างตอนเกียร์สามช่วงประมาณออกตัว พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ

neovictory

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 11:18:05 am »
    เกียร์เป็นอะไรที่เสียวสำหรับคนเล่นเกียร์ออโต้ ทุกคนครับ

ต้องถามค้างเนี่ย อาการแบบไหนครับ ที่ผมเคยเป็นก็คือ ค้างเกียร์หนึ่งแล้วไม่เปลี่ยนเกียร์

อาการช่วงแรกๆ จะเป็นคือ 2-3 ต้องใช้รอบสูง 3500 ถึงจะยอมเปลี่ยน หลังจากนั้น อาการ

จะค่อยๆ ลามไปเรื่อยๆ จนเกียร์ไม่เปลี่ยนครับ

ในช่วงแรก อาจจะลองให้ช่างเช็คพวก วาล์วบอดี้ ก่อนครับ

ถ้าอาการยังไม่หาย อาจจะต้องเตรียม Overhaul ครับ

ทั้งนี้ ลองให้ช่าง โฟล์ค เช็คก่อนดีกว่าครับ เค้าจะมี VacCom สำหรับเช็ค Fail Error

จะรู้ว่า ระบบไหนมีปัญหาครับ จะได้แก้ถูกจุดครับ

guumaowa

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 12:30:17 pm »
    มันจะเป็นแค่บ้างครั้งนะครับ คือเกียร์สามขึ้นสี่ต้องใช้รอบสูงอย่างที่พี่บอกเลยครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:19:44 am »
    ลองรีเซ็ทดู น่าจะหาย ทำเองได้ ถ้าเป็น B4 แต่บีห้า ไม่ทราบเหมือนกัน

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:58:26 pm »
    หากไม่ทราบวิธีรีเซ็ทเกียร์

ผู้รู้ท่านหนึ่งได้เคยให้คำแนะนำไว้  ;D

http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=51074