• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสมาชิกใหม่ VW T4 รายงานปัญหาเครื่องเหยียบคันแร่งไม่ได้ ไม่ว่าแก๊สและน้ำมัน  (อ่าน 1563 ครั้ง)

ping7606

• Newbie
    • *
    ผมใช้ vw t4 5 สูบปี 94  (เพิ่งซื้อมาครับ) รายงานตัวครับ
    เริ่มมาอยู่ที่ผมก็งานเข้าตั้งแต่แรกเลย หนูกัดสายไฟงานใหญ่เลยครับ จากเดิมที่ไปซื้อเค้าแต่ยังไม่ได้นำรถมา
    ขอฝากจอดไว้ก่อน  1 เดือน หนูกัดสายไฟซะ  มาทราบอาการหลังจากที่  ไม่ยอมตัดเป็นแก๊ส  ผมก็เลย
    นำรถไปเช็คระบบแก๊ส ที่แถวเกษตรนวมินทร์  ปรากฏว่าต้องเปลี่ยนกล่องแก๊ส โดนไปรอบแรกก่อน 3,500
    ระบบแก๊สทำงานปกติแล้ว  แต่อาการรถผมยังไม่หาย

สาเหตุที่ต้องใช้แก๊สเพราะอะไรครับคือ (เพราะเข้าใจว่าเปลี่ยนเป็นแก๊สก็จะไม่วืดดับ รู้ทีหลังคิดผิด) ปัญหารถของผมคือเวลาวิ่งไปได้ซักพัก ความร้อนเกือบขีดกลาง
    วิ่งแล้วจะดับ เหยียบคันเร่งไม่ได้เลย บางทีหนักหน่อย แค่สตาทเครื่องพอเครื่องติด หวังว่าจะให้เครื่องเดินรอบเบา
    นำรถให้วิ่งไปข้างหน้าได้แบบคลานๆ แต่กลับไม่วิ่งเครื่องติดปุ๊บเครื่องดับเลยรถขยับได้ 3 เมตร 5 เมตร 
    หนักเข้าคราวนี้เป็นๆหายๆ ฟลุ๊กก็วิ่งได้หลายร้อยเมตร  กว่าจะนำรถไปถึงอู่ได้เหงือกแตกพัก 555
    จากเกษตรนวมินทร์ เสาที่ 260 อู่จูนแก๊ส ไปถึงรามอินทรา 19 แยก 15
    (อู่ซ่อมรถโฟล์ค Red blue 085-8462498 083-038-0050 คุณต้น)
    ไม่รู้จักมากก่อนนะครับ อู่แก๊สแนะนำ รู้สึกว่าระยะทางไกลมาก แม่คงไม่รู้ว่าลูกลำบากมากๆ 555++

พอเข้าไปที่อู่ฯ อุ่นใจเลยมีรถตู้รุ่นเราจอดหลายคันเลย เราเจอหมอ VW T4 แล้ว
    ช่างเอาเครื่องคอมฯ มาเสียบเข้าที่รถแจ้งบอกว่าเป็นที่กล่องเครื่องไม่แสดงผล 100% ขอซ่อมกล่องก่อน
    ถึงจะรู้อาการถัดไป ว่าจะซ่อมอะไรต่อ (อาจจะเป็นที่ ปีกผีเสื้อหรือ Map เซ็นเซอร์ ถ้าโชคดีซ่อมกล่องอาจหาย)

ผมเสริมนิดนึงเค้าแนะนำมา เรื่องของการล้างอัดฉีด ต้องระวังมากๆ ล้างแต่ภายนอกจะดีกว่า วันหยุดวันว่างต้องดูแลกันอย่างดี ใครใช้รุ่นนี้ต้องระวังน้ำเข้ากล่อง มี 2 กล่องต้องระวังอย่างมากคือ กล่องเกียร์ กล่องเครื่อง น้ำจะเข้าจากทางสายไฟได้ (เห็นเค้าแนะนำให้เอาซีลีโคลนอุดเลย อันนี้ต้องพิจารณาก่อน) เส้นสายไฟก็ให้ใช้พลาสติกหุ้ม (ความร้อนทำให้สายกรอบได้)

๊Update 29/9/57 กำลังรอผลการซ่อมกล่องของ VW T4 94 5 สูบ แล้วจะมารายงานให้ทราบอีกต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 10:46:07 am โดย ping7606 »

ping7606

• Newbie
    • *

ไอ้ตัวยุ่งของผมครับ แต่ก็น่ารักนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 10:49:13 am โดย ping7606 »

ping7606

• Newbie
    • *
    ผมฝากข้อมูล เป็นข้อมุลจากสมาชิก VW T4 หลายๆท่าน พอดีผมว่างๆอยู่ก็เลยนะมารวมกันครับ เก็บง่ายหน่อย ไม่มีแฝงโฆษณายังงัยตรวจสอบกันเองนะครับ  ขาดท่านใดไปยังงัยก็ขอโทษด้วยครับ หวังเป็นอย่างยิ่งสมาชิก VW T4 คงจะใช้รถรุ่นนี้อย่างมีความสุข ต่อไปนานๆ ผมเองก็ใช้มันยันแก่เลย ขอเป็นรถตู้ที่จะซื้อคันสุดท้ายแล้วนะ
    คล้ายกับที่ไทเกอร์วู๊ดบอกอะครับ  "เธอเป็นใครมาจากไหน เราเจอกันแค่วันเดียว ก็รักกันซะแล้ว VW T4 555"

Naykatua

• Jr. Member
    • **
    เครื่องมันไม่มีอะไรมากจิงๆนะเจ้าตัว 5สูบเนี้ย ขั้นแรกตรวจสอบที่ท่อแว็คกั่มก่อนดีกว่าครับ หนูกัดสายขาดเครื่องก็ดับแบบโง่ๆเลย เพราะรถผมโดนมาก่อนแล้วหนูกัดสายไฟอ่ะ

ping7606

• Newbie
    • *
    ผมจะลองตรวจดูสายไฟ ที่แถวท่อเวกคั่ม ดูครับขอบคุณครับ

วีระ

• Full Member
    ขอแนะนำว่าควรหาอู่คู่ใจไว้สัก 4-5 อู่  เพราะแต่ละอู่จะชำนาญในแต่ละเรื่องไม่เท่ากันครับ