• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต VR6 จะเอาแคตไลติคออก  (อ่าน 1548 ครั้ง)

โ จ ว ...

• Newbie
    • *
    เวนโต VR6 จะเอาแคตไลติคออก
    « เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 04:53:16 pm »
    สวัสดีครับ...

จากสมาชิกเก่ามะก่อนเคยใช้แวเรี้ยน 1.8 mt
    ตอนนี้เปลี่ยนแนวอยากแรงบ้าง มาใช้เวนโตเครื่อง 2.8 VR6 ครับ ...
    ได้เฮดเดอร์สแตนเลส 6-2-1 แล้วมาเดินท่อไอเสียใหม่ ตอนนี้อยากจะเอาเจ้าแคตไลติคออก
    ไม่ทราบมันจะมีผลกระทบกะระบบเซนเซอร์อื่่นๆไหมครับ
    เหตุผลที่จะเอาออกคือเข้าใจว่ามันเก่าแล้ว มันน่าจะเสื่อม ละก็เหมือนมันวิ่งไม่ค่อยออก อั้นนิดๆอะครับ
    ขอบคุณครับ

เส

• บุคคลทั่วไป
    Re: เวนโต VR6 จะเอาแคตไลติคออก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 04:01:09 am »
    ปกติ ต้นขึ้นเร็วขึ้นครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: เวนโต VR6 จะเอาแคตไลติคออก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:20:08 pm »
    เอาออก จะได้กลิ่นน้ำมันชัดขึ้น (เหม็นน้ำมัน) นานขึ้น
    ถ้าไม่ห่วงสุขภาพก็แล่วแต้

หรือคิดว่า เราอยู่ในรถ ไม่ได้กลิ่น ข้างหลัง (นอกรถ) ช่างมัน ตัวใครตัวเผือก

ผมเรียนว่า ถ้าเก่า เสื่อมสภาพก็เปลี่ยนใหม่ ซื้อ 2hand สภาพดีๆก็ได้นะครับ นะครับ

ชาว vw รักโลก

โ จ ว ...

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:55:55 pm »
    ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ...

ส่วนตัวก็รักโลกอยู่นะครับ ...   ;) อยากเห็นโลกของเราสดใสเพื่อลูกหลานของเราไปนานๆ
    ส่วนเรื่องเอาแคตออก เป็นความอยากรู้เฉยๆอะครับว่ามันจะมีผลอะไรหรือเปล่า
    เข้าใจว่าเขาออกแบบให้เครื่องมีระบบนี้อยู่แล้ว
    แต่พอเราใส่เฮดเดอร์เข้าไปเหมือนเราทำให้ความสมดุลย์ของการเผาไหม้เสียไป(เปลี่ยนแปลงไป)
    ก็เลยคิดว่าระบบไอเสียเดิมอาจไม่ดีพอ หรือท่านใดคิดว่ามีแคตไลติคแนะนำที่ออกแบบสำหรับระบบท่อไอเสียแบบนี้อะครับ
    กะว่าจะซื้อของมือสอง แต่ก็ห่วงว่าสภาพมันอาจจะได้อายุไขแล้วเหมือนกัน
    อาจจะพาลทำให้โลกเหม็นไปเปล่าๆ ... ขำๆนะครับ ..

ขอบคุณอีกครั้งครับ ..  ;D

อ็อ เกือบลืมบอก ก่อนหน้าที่จะติดตั้งเฮดเดอร์ที่ว่าเข้าไป กลิ่นไอเสียผมยังหอมๆอยู่
    แต่พอทิ้งรถให้ทำท่อที่ร้านท่อไอเสียทั้งว้น หลังจากนั้นรู้สึกว่ากลิ่นไอเสียเริ่มเหม็น ก็ไม่แน่ใจหรืออคติว่า
    เจอช่างแอบเอาไส้แคตราคาแพงของผมออกไปหรือเปล่า ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 11:01:06 pm โดย โ จ ว ... »

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:22:33 am »
    น่าเสียดายคุณโ จ ว เปลี่ยนจากแวเรี้ยนท์ไปแล้ว ฮือ ฮือ สมาชิกกลุ่มนักเลงแวเรี้ยนท์ก็ลดไปอีกหนึ่ง ไม่ทราบว่าพอจะให้ข้อมูลได้ไม๊ครับว่า ท่านใดรับไปดูแลต่อ หรือหากจะกรุณาให้เค้าแจ้งมาเองก็จะดีมากเลยครับ

เรื่องท่อแคตฯ นี่ ผมเคยเจออาการมันตัน วิ่งไม่ออกครับจูนยังไงก็ไม่หือไม่หา ช่างไล่เปลี่ยนไปทีละชิ้น ก็เกือบไม่เจอจนเกือบสี่ทุ่ม ช่างบอกให้ลองตัดท่อออกมาดู มันตันอ่ะครับเพราะรถผมเคยแช่น้ำมาสิบวัน เอาลมเป่ายังไม่ผ่านเลย พอดียังไม่มีอาหลั่ยก็เลยต่อท่อวิ่งไปก่อน รุ่งเช้าตอนรถติดสังเกตเห็นควันออกท้ายรถโขมงเลย ตกใจโหมะเลย หลังจากนั้นสองสามวัน (ทนอายชาวบ้านเค้าตอนเครื่องเดินเบาติดไฟแดง) พอได้ท่อเก่าแต่(น่าจะคนละรุ่นเพราะมันดูสั้นก่า) ใส่เข้าไป ควันที่เคยออกมาหายไปหมดเลยครับ

โ จ ว ...

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:14:04 pm »
    ครับคุณ หะมู แล้วผมจะตามเจ้าของแวเรี้ยนคนใหม่มาลงทะเบียนอีกทีนะครับ
    ส่วนเรื่องแคต ผมคงต้องหาทางตรวจสอบดูอีกครั้ง ขอบคุณครับ ได้ผลเช่นไรจะมาแจ้งให้ทราบ ...
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 02:46:07 pm โดย โ จ ว ... »