• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง หญ้าปากคอก เปลี่ยนเครื่อง ปั๊มติก  (อ่าน 2052 ครั้ง)

หยวน

• Newbie
    • *
     :) เพิ่งแก้ปัญหาหญ้าปากคอกได้
    อาจเป็นปัญหาเล็กๆของคนอื่น
    แต่ของผมรู้สึกว่า พอแก้ได้ มันโล่ง อยากจะแบ่งปันประสบการณ์กันครับ ;)

ผมใช้ volk golf ปี94
     ได้ติดแก๊สระบบดูดมา6ปีได้แล้ว
    ต่อมามีปัญหาระบบเกียร์ เลยเปลี่ยนเครื่องพร้อมเกียร์เป็น agg แต่ใช้แก๊สตัวเดิม

ปัญหาหญ้าปากคอกที่ผมเคยมีคือ

เวลาใช้แก๊สจะสตาร์ทน้ำมัน ต้อง สตาร์ทหลายครั้ง กว่าจะติด ก็เลยแก้ปัญหาโดย สตาร์ทแก๊สเป็นส่วนใหญ่
     เพราะคิดว่า แก๊สที่คงค้างกับน้ำมันที่มาใหม่มันคงผสมทำให้ไม่ติด :-[ (ไม่เคยcheck ว่าสตาร์ทน้ำมัน วิ่งน้ำมันสตาร์ทติดยากไหม :-[)

เดือนนี้ เกิดฟิต อัพเกรดเป็นแก๊สหัวฉีด แต่หลังเปลี่ยนก็ยังมีปัญหาสตาร์ทยากอยู่ จะสตาร์ทแก๊สเลยก็ยุ่งยากกับการกดปุ่ม ;D

เลยไปหาช่างไล่check ระบบน้ำมันก่อน

ผลปรากฏว่า
    ปั๊มติ๊กที่ติดรถอยู่ไม่ดี และแรงดันที่มีอาจไม่พอกับเครื่องใหม่เพราะของเก่าติดรถแรงดัน ประมาณ1.2บาร์

แต่เครื่องaggต้องการ3บาร์

เลยจัดการเปลี่ยนอะไหล่ไปซะ 3800 บาท

ผล
    สตาร์ททีเดียวติด สบายใจไป ;D

ถ้าท่านใดทราบแล้วก็ขออภัยนะครับ
     ผมแค่สบายใจอยากแบ่งบันแง่มุมบางอย่างเผื่อมีท่านใดมีปัญหาคล้ายๆกันบ้างครับ  ;)

ขอบคุณครับ ;D

ชาร์ลี

• Full Member
    มันเป็นเวปแห่งการแบ่งปันครับ

พบเจอปัญหา พบเจอคำตอบ ก็บอกเพื่อนๆที่ยังไม่รู้ หรือ คิดไม่ออก

เมื่อก่อนมีเพื่อนที่เป็นช่างหลายคนมาช่วยกันตอบ แต่ระยะหลังได้เงียบไป ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เราเคารพการตัดสินใจ และเสียใจที่เสียเพื่อนดีๆไป

ก็เหลือแต่คนใช้งานจริงๆ บอกเล่าเรื่องราวต่างๆ เพื่อมิให้บอร์ดเงียบเหงา

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ขอบคุณมากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆเป็นประโยชน์สู่สาธารณะ
    ตรงนี้ละที่เป็นน้ำใจของผู้ประเสริฐ

หะมู

• Hero Member
    ใช่แล้วคร้บ เยี่ยมเลย เพราะมีเพื่อนๆ หลายท่านที่มีรถที่ดมแก๊สและเจอปัญหาเรื่องสตาร์ทเครื่อง อย่างน้อยจะได้เริ่มมองดูรถตัวเองว่าเป็นอย่างนี้ไม๊ รถผมยังไม่ดมแต่ก็ขอขอบคุณที่แชร์มาครับ ช่วยๆ กันไป

ขออนุญาตติงที่คุณชาร์ลีว่าไว้นิดนึงว่า ที่จริงเราไม่ได้เสียเพื่อนช่างใจดีเหล่านั้นไปนะครับ เพียงแต่เค้าไม่อยากเปลืองตัวเข้ามาแนะนำ แล้วมีบางท่านอาจจะต่อว่าไป (จะด้วยเหตุผลใดอย่างว่าครับ) เค้าเหล่านั้นก็เลยถอดใจเลิกเข้ามาช่วยแนะนำเรื่องแก้ปัญหา แต่ถ้าเราไปหาเค้าที่อู่ก็ยังบริการเหมือนเดิมครับ ดังนั้นการพูดคุยกันในบอร์ดตอนนี้ก็เลยเป็นการให้คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกล้วนๆ แบบคุณหยวนนี่แหละครับ

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    สอบถามหน่อยครับ เปลี่ยนแก๊สจาก Mixer มาเป็นหัวฉีด ทำเองหรือเปล่าครับ ไม่ทราบติดยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไร เจาะรูหัวฉีดกี่ขนาดกี่ มม. อยากได้ภาพที่เจาะรูแก๊ส ตรงคอไอดีของแต่ละหัวแก๊ส กำลังพยายาม ศึกษาอยู่ครับ รบกวนด้วยนะครับ ผมเพิ่งจะเปลี่ยนเครื่องมาเหมือนกัน เครื่อง AGG ตัวเดียวกันเลยครับ

รบกวนส่งภาพมาที่ เมล์ Nirut@htn.co.th

ขอบคุณครับ

Golf 3 Van

ขอขอบพระคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันครับ

ก่อนที่จะเปลี่ยนปั้มติ๊ก เวลาวิ่งด้วยน้ำมัน มีสะดุดบ้างมั้ยครับ ทั้งตอนรอบสูงและรอบต่ำ

และก่อนสตาร์ทได้ลองบิดกุญแจเปิดปิดหลายๆที ก่อนที่จะสตาร์ทน้ำมันหรือเปล่าครับ ถ้าได้ทำ สตาร์ทง่ายขึ้นหรือเปล่าครับ

แต่ถ้าไม่ได้ทำ ก็ไม่เป็นไรนะครับ ผมแค่คิดว่าน่าจะพอมีวิธีที่สามารถระบุต้นตอของปัญหาให้แคบลงได้

เพราะปัญหาอย่างเดียวกัน อาจจะมาจากสาเหตุที่แตกต่างกันได้  ;D

หยวน

• Newbie
    • *
     :) คุณ หนูหริ่ง1 ครับ

ผมไม่ได้เปลี่ยนแก๊สเองครับ ไปให้ที่ร้านเปลี่ยนให้ หมดไป หมื่นห้าครับ ผมเป็นประเภท ทำเองไม่ได้ขนาดนั้นอ่ะครับ  :-[ รายละเอียดเลยไม่สามารถตอบได้ครับ ขอโทษทีครับ :-[

คุณgolf 3 van ครับ

ก่อนเปลี่ยนปั๊มติ้ก เวลาวิ่งด้วยน้ำมันก็ไม่รู้สึกสะดุดนะครับ แต่ผมวิ่งแค่1-2กิโล เพื่อวอร์มเครื่องตอนเช้าเท่านั้นอ่ะครับ หลังจากนั้นก็ตัดไปที่แก๊สเลยครับ

ก่อนสตาร์ทไม่ได้ลองเปิดปิดกุญแจหลายทีครับ เพราะผมไม่รู้เทคนิคนี้อ่ะครับ :-[
     สตาร์ทไม่ติด ก็ดันทุรังสตาร์ทไปอย่างนั้น  บางครั้งตั้ง6ที กว่าจะติดอ่ะครับ :'(

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะครับ ทำให้มีแรงที่จะเล่าสู่กันฟัง
     ตอนแรกก็เกรงว่า มาเล่าแบบ อนุบาลแบบนี้ จะโดนโห่หรือเปล่าเนี่ย ;D

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาตอบให้อีกครั้ง

Golf 3 Van

สตาร์ทหลายๆที กลัวไฟจะหมดซะก่อนครับ  ;D