• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คราบน้ำมันบนออยเกียร์  (อ่าน 2022 ครั้ง)

เวนโต้สาย4

• บุคคลทั่วไป
    คราบน้ำมันบนออยเกียร์
    « เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 02:28:55 pm »
    รถเวนโต้ ออโต้ 97 ออยเกียร์เดิมติดรถ มีคราบน้ำมันบนออยเกียร์ทุกเช้าหลังจากการใช้งานแล้ว ลักษณะคราบขังอยู่บนรอบๆ วงกลมออยเกียร์ กลิ่นคล้ายน้ำมันเครื่อง แต่ก็ไม่แน่ใจคับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง มาประมาณ 500 กม.ลองวัดระดับดูมันลดลงไปนิดหน่อย ส่วนของเหลวตัวอื่น เช่น น้ำมันพาวเวอร์ เบรค กระปุกพักนำ้ เฟืองท้ายยังอยู่ดี แต่ผมยังไม่ได้วัดระดับน้ำมันเกียร์ เพราะไม่รู่ว่าดูตรงไหน รบกวนพี่น้องในเว็บคลายข้อสงสัยด้วยคับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: คราบน้ำมันบนออยเกียร์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 07:16:40 pm »
    น้ำมันสีอะไรครับ

ถ้าน้ำมันเครื่องปกติจะออกดำ แต่ถ้าน้ำมันเกียร์จะสีชมพูหรืือใส แล้วแต่ว่าใช้น้ำมันเกียร์ของอะไร

แต่ไม่ว่าจะน้ำมันอะไร จัดการอย่าให้มีซึมออกมาดีกว่าครับ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 09:06:53 pm »
    ถ้าเป็นที่ออยเกียร์ลองเปลี่ยนโอริง ออยเกียร์ดูครับ อาจหมดสภาพ อยู่ในน๊อตยึดที่เป็นหกเหลี่ยมครับ น๊อต1ตัวมีโอริง2วงใช้ทั้งหมด4วงครแต่ขนาดต้องร้านอะไหล่จะชัวร์กว่า

เวนโต้สาย4

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 02:45:26 pm »
    น้ำมันมีคราบออกสีดำคับ  น่าจะใช่น้ำมันเครื่องอย่างที่คุณนิกแนะนำคิดว่าคงทะลักออกมาจากออยเกียร์ แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องแล้วใช่มั๊ยคับ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนยางโอริงอย่างที่คุณgolf 3 มหาชัยว่าผมจะลองเปลี่ยนเองได้มั๊ย แบบว่าอยากลองดูเหมือนกัน ขอบคุณทุกคำตอบคับ

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:18:45 pm »
    ถ้าไม่ชัว  อย่าทำครับ  เดี่ยวไปไหนไม่ได้ ถ้าเป็น นมค. ต้องหารอยร้่วให้เจอ โอกาส เป็น  นมก. สูงกว่า วิธีเช็คต้องทำเป็นด้วย บอกได้เลยครับว่ายาก ลองดู ก่อนแล้วถึงทำ  http://vwthai.santeesuk.com/Tips_DIY/DIY/15ATF/ATF01M.htm

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:25:24 pm »
    แถม ถ้าท่นอยากทำอะไรเล่นเอง ลองดูที่ menu ด้านบน  หัวข้อ Tips  และ  DIY  ลองเข้าไปอ่านดู ความรู้เพียบ  แต่จะทำได้ไม่ได้ อีกเรื่องหนึ่ง  ครับ

เวนโต้สาย 4

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 04:09:23 pm »
    ตอนนี้ผมซ่อมออยเกียร์เรียบร้อยแล้วคับ คือวันก่อนไปซื้อยางโอริงที่วรจักร ร้านฮั่วฮะเส็งโดยโทร.ถามที่ร้านก่อนพอดีร้านมีของก็เลยรีบซื้อ เค้าขาย 4 วง 200.ถ้วนคับเสร็จศัพท์ก็วานข้างบ้านช่วยกันมาดู หาเครื่องมือถอด แน่นเอาเรื่องเหมือนกันพอถอดได้น้ำมันข้างในออยไหลออกมาน่าจะประมาณ 200 cc จัดแจงเปลี่ยนยางใหม่ตามที่ซื้อมา ขันใส่เข้าไปใหม่ ที่เหลือก็เอาน้ำมันเกียร์ vw แท้ใส่เติมเข้าไปอีกประมาณ 300 cc เพราะก่อนหน้าประมาณ 4-5 วันช่วงที่ยังไม่ได้เปลี่ยนยางโอริงน้ำมันที่คาดว่าเป็นน้ำมันเกียร์ไหลซึมออกมาเยอะเหมือนกัน หลังเปลี่ยนยางมา 2-3 วัน ดูที่ออยเกียร์และตัวเกียร์ก็ไม่เห็นมีน้ำมันไหลออกมาอีก แล้วที่ดีอีกอย่างปรากฎว่าจากที่เข้าเกียร์ D รถมีอาการดีเลย์ก็ดีขึ้นอีกนิดนึง สงสัยว่าที่ผ่านมาก่อนหน้าน้ำมันเกียร์อาจไม่พอ ที่เล่ามาก็อยากจะแชร์ประสพการณ์กับพี่ในเว็บที่ช่วยกันวิเคราะห์ และช่วยเหลือผม ขอบคุณในน้ำใจงามๆ ด้วยคับ และอีกท่านคือช่างเณรที่ผมโทร.ไปสอบถามก็ให้ความรู้มากมายมาตลอด

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:42:28 am »
    โอ้โฮ เยี่ยมเลยครับ อย่างนี้แหละรักรถเราอีกเยอะเลย เก่งครับขอยกนิ้วให้เลย