• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Vento เครื่องกระตุกเหมือนจะดับ เวลารถติด หรือ ขยับได้ทีละนิด  (อ่าน 1760 ครั้ง)

Vento 2nd

• Newbie
    • *
    Vento double airbags จะมีปัญหาช่วงรถติด ค่อยๆ ไหล บางช่วงเหมือน สำลัก กระตุกๆ เร่งความเร็วไม่ขึ้น
    เหมือนจะดับ แต่ยังไม่ดับ เพิ่งเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง กับ น้ำมันเกียร์ ครับ

ไล่เช็คจาก จากตรงไหนก่อนดีครับ

หะมู

• Hero Member
    จากที่คุณบอกมา ก็ทำไปหลายอย่างแต่ผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกับอาการที่ถามมา (แต่ที่ทำไปไม่ใช่ไม่ดีนะครับ รถอายุหลายปี คุณเพิ่งได้มาใหม่ ปรับปรุงแล้วระบบนั้นๆ ก็จะได้รับใช้ได้อีกนาน) แต่ที่ว่ามันกระตุกเหมือนจะดับนั่น น่าจะเกี่ยวกับระบบไฟจุดระเบิด เช่นสภาพหัวเทียน การตั้งไฟ หรือไม่ก็ระบบเชื้อเพลิง เช่น ปั๊มน้ำมัน ไส้กรอง หรือตัวควบคุมระบบเดินเบา ผมไม่ทราบว่าคุณรับบริการเปลี่ยนหม้อน้ำ แอร์ และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ไหน โดยส่วนตัวผมมักจะแนะนำให้ทำกับช่างที่ซ่อมโฟล์กโดยตรง เพราะจบง่ายกว่าช่างเทพๆ ทั่วไปที่ซ่อมได้ทุกยี่ห้อ  โฟล์กมีระบบตรวจเช็คโดยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ตัวอินเตอร์เฟสเชื่อมต่อจะอยู่ข้างๆ กลักเขี่ยเถ้าบุหรี่ ต้องถอดกลักออกก่อนแล้วสไล๊ด์แผ่นปิดออก ช่างโฟล์กเค้าจะต่อสายเข้าคอมพ์ตรวจดูสภาพเครื่องยนต์เราได้หมด อะไรขาด อะไรเกิน คุณได้รถมาใหม่อาจจะยังไม่ค่อยทราบเรื่องช่าง ยังไงก็ลองตามอ่านในกระทู้เก่าๆ ดูก่อน เผื่อเจออู่โฟล์กที่โดนใจ  ก.สุขอาไหล่ ก็เป็นอู่ซ่อมโฟล์กโดยเฉพาะ เดิมเถ้าแก่เป็นช่างประชายนต์เก่า สมัยยังทำเครื่องระบายลมแบบเก่า ต่อมาลูกชายเค้าก็ผันมาซ่อมเครื้่องน้ำด้วย ผมไม่เคยใช้บริการเรื่องซ่อมเครื่องกับเค้า เพราะตอนใช้แอร์คูลก็มีช่างประจำอยู่ พอมาใช้กอล์ฟก็เจอช่างที่ถูกใจซะก่อน แต่เคยซื้อพวกอะไหล่กับเค้าอยู่ครับ ส่วนเรื่องทำสี ก็ยอมรับว่าเค้าใช้ได้ (จากที่เห็นฝีมือเค้าทำนะครับ ส่วนตัวก็ยังไม่ได้ทำกับเค้า) สำหรับราคาสำหรับผมคิดว่าค่อนข้างไปทางสูงหน่อย (แล้วแต่เจ้าของรถจะตัดสินใจนะครับ ไม่ได้หมายความว่าอู่เค้าไม่ดีนะ พอดีผมเลือกที่อื่นซะก่อน) สภาพภายนอกถ้าไม่เยินจนเกินไปก็เอาไว้ก่อน กระจกร้าวไม่ทราบว่ามากน้อยแค่ไหน ร้าวเป็นจุดอาจเชื่อมซ่อมไปก่อน ถ้าวิ่งที่เป็นทางอาจต้องเปลี่ยนยกแผ่น  เก็บตังค์ไว้ทำเครื่องให้วิ่งรับใช้ได้ดีๆ ก่อนดีกว่าครับ สีสันเอาไว้ค่อยๆ ทำ เว้นแต่ว่ามีงบพร้อมก็ไม่ว่ากัน แต่ยังไงผมก็ยังว่าทำเครื่องให้รถวิ่งดีๆ ก่อนดีกว่าครับ 

Vento 2nd

• Newbie
    • *
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ผมเห็นด้วยจริงๆ ครับ ที่บอกว่าทำเครื่องให้ขับได้ดีๆ ก่อนค่อยแต่งภายนอก
    ตัวผมงบก็ไม่เยอะหรอกครับ หลายๆ คนก็เตือนๆ เรื่องการซ่อมที่อาจจะจุกจิก อะไหล่หายาก

ตอนได้รถมาใหม่ๆ เอาไปให้ช่างแอร์ อู่ใกล้บ้านซ่อมแอร์ ล้างแอร์ให้เย็น ปรากฏว่า พอติดเครื่องนานๆ รถดับเพราะความร้อนขึ้น ก็เลยเช็คไปเช็คมา ช่างบอกว่าหม้อน้ำตันต้องเปลี่ยน หม้อน้ำที่เปลี่ยน ก็เป็นช่าง อู่ทั่วไปนี่แหละครับ

พอไปเปลี่ยนหม้อน้ำ ขับกลับมาจอดได้คืนเดียว เช้ามา ไฟในแบตไม่มีเลย ไฟลงกราวน์ครับ
    เอาไปให้ร้านแอร์ เช็คให้อีกที ปรากฏว่า ตัว รีเลย์พัดลมเสีย เลยต้องเปลี่ยนอีกตัว

ตอนนี้เรื่องไฟ เรื่องความร้อนหายไปละครับ ต่อจากนี้คงจะเอารถไปให้ อู่โฟร์ค ซ่อมละครับ จากที่สำรวจ นอกจาก
    ตรง ก.สุขอะไหล่ แล้ว ยังมี ตรง จรัญฯ 84 อีกด้วย

ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    คิดว่ากรองเบนซิลตันครับ ลองเปลี่ยนก่อนได้เลยครับ ราคาไม่แพง ทำเองก็ได้ง่ายสุด

หะมู

• Hero Member
    เนี่ยแหละครับ มันชอบเป็นแบบนี้แหละครับ เจ้าของรถก็ไม่มีความรู้ ช่างบางคนก็ไม่รู้จริง หรือรู้ว่าเจ้าของรถไม่รู้จริงแล้วแต่เค้าจะพาไป ทำแล้วไม่จบแก้ตรงนี้ไปโผล่ตรงนั้น ผลสุดท้ายเจ้าของรถถอดใจ ผมถึงเชียร์ว่าให้ไปซ่อมกับช่างโฟล์กโดยตรง สามรายการที่คุณไปทำมาคุณต้องตระเวนไปสามร้าน แต่ถ้าคุณไปที่ช่างโฟล์กโดยตรงบางอู่เค้าทำให้ได้หมดครับ แต่อย่าเพิ่งท้อนะ เพียงแต่หาข้อมูลก่อน

คำว่าอะไหล่หายากต้องเข้าใจว่า ไม่ใช่ยากไปหมด เดี๋ยวนี้มีพ่อค้าเซียงกงเอาอะไหล่เก่า (สภาพดี) เข้ามาขายเยอะแยะ ถ้าคุณยังใช้ต่อไปอีกหน่อยก็จะทราบครับ หมั่นเข้ามาหาความรู้ในบอร์ดนี้แหละ เข้าไปดูในห้องซื้อ-ขายดูก่อนก็ได้จะได้เห็นว่าเค้ามีอะไรขายกันมั่ง ถ้าเรารักรถเรา เราก็ต้องเรียนรู้มันครับ

อู่ที่ว่าอยู่จรัญ ๘๔ น่าจะเป็นอู่ช่างจำนงค์ คุณแน่ใจหรือว่าเค้าซ่อมโฟล์กรุ่นใหม่ เพราะเดิมเค้าซ่อมรุ่นระบายลมนะครับ ลองโทรไปสอบถามก่อนดีกว่า โทร. ๐๒-๔๓๓ ๒๗๖๙ 

ขออนุญาติแนะนำนิดนึงว่า ถ้าจะซ่อมรถอย่าถึงเอาความสะดวกเกินไป ช่าง/อู่บางที่ทำดีแต่อาจจะอยู่ห่างบ้านเรา  ที่จริงเท่าที่นึกให้ทางเลือกคุณ นอกจาก ก.สุขอะไหล่แล้ว เลยจรัญ ๘๔ ไปอีกหน่อยก่อนถึงเทสโก้โลตัส ก็มีอู่กู๊ดวิล ที่ซ่อมโฟล์กโดยตรง ติอยู่ตรงว่าราคาอาจจะสูงหน่อย ถ้าคุณไม่ติดใจก็ลองใช้บริการได้ จ้าวนี้แบ๊คอัพก็เป็นร้านอะไหล่ใหญ่ที่วรจักร

Vento 2nd

• Newbie
    • *
    ขอบคุณมากครับ อู่กู๊ดวิล พอจะนึกออกครับ ถ้าซ่อมได้จบ ช่างชำนาญ ค่าซ่อมแพงกว่าผมก็เจียดจ่ายได้แหละครับ
    ตอนนี้เอาให้เครื่องวิ่งได้ดีๆ ก่อน เรื่องภายนอก ไว้รอเก็บเงินใหม่ ค่อยทำเพิ่มก็ได้ครับ