• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ volkติดแก๊สระเบิดบนสะพานข้ามแยกพระราม9  (อ่าน 3279 ครั้ง)

bkk

• บุคคลทั่วไป
    http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9570000087737

ขอให้ปลอดภัยทุกท่านที่ใช้แก๊ส 
    ตรวจสภาพ หรือเปลี้่ยนถังกี่ปีเปลี่ยนทีครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ละม้าย T4
    สงสัยว่าใช้ถังแก๊สรุ่นเก่า
    ถ้าเป็นถังมัลติวาล์วน่าจะตัดแก๊สเอง ไม่ต้องไปปิดถัง
    ขอให้คนปลอดภัยนะครับ

วีระ

• Full Member
    อ่านเนื้อข่าวว่า..ไฟลุกไหม้จากห้องเครื่อง..แล้วระเบิดที่ท้ายรถ ตำแหน่งติดตั้งถัง..

ผมศึกษาเรื่องแบ็คไฟร์ ได้ความว่า  หากเกิดแบ็คไฟร์จนเกิดประกายไฟ อาจทำให้ไฟลุกที่แผ่นกรองอากาศ จนลุกลามไปเรื่อยๆ หากควบคุมแก้ไขไม่ทัน ก็มีสิทธิที่จะโดนไหม้ทั้งคัน(ดังภาพข่าว)

ก็เลยไปซื้อถังดับเพลิงติดรถไว้ ก่อนติดแก๊สอีกครับ

เพราะเคยอ่านบทวิเคราะห์อีกอัน กล่าวว่า หากไฟเริ่มลุกไหม้ และผู้ขับขี่มีถังดับเพลิงอยู่ในมือและมีสติ จะดับไฟได้ก่อนมันลุกลาม / หากไม่มีถังดับเพลิง คงต้องรอหน่วยกู้ภัย(กี่นาทีก็ไม่รู้) ระหว่างนั้นก็ยืนมองตาปริบๆ ให้ไฟมันไหม้รถเราไปเรื่อยๆ เหมือนมองคนสนิทจมน้ำตายต่อหน้าต่อตา..

เศร้าเนอะ..

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถยนต์เขาว่าแก๊สไม่ได้ทำให้ไฟไหม้รถ แต่แก๊สเป็นต้นทางของการเกิดไฟไหม้รถ ถ้าติดตั้งไม่ได้มาตรฐานโดยเฉพาะระบบดูด จำได้แบบนี้ เพราะมันจะเกิดการอั้นของน้ำมันในท่อแล้วแตกอะไรทำนองนี้ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ ผิดถูกอย่างไร ให้่ท่านที่รู้มาอธิบายต่ออีกทีครับ แม้ว่ารถผมไม่ติดแก๊สแต่ก็ฟังรายการเกี่ยวกับแก๊สรถยนต์ บ้าง (เพราะไม่มีอะไรจะฟัง)

ชาร์ลี

เพื่อนของพวกเราเสียรถไปอีกหนึ่งคัน

เมื่อสิบปีก่อน ติดแก๊สครั้งแรก ก็ไม่มีความรู้เรื่องแก๊ส เอา T4 VR6 ไปติดแก๊สแบบดูดตามที่ร้านแนะนำ ปรากฏว่า ภายใน 1 เดือน Backfire ไป 3 หน หนสุดท้ายมันระเบิดดังมากที่ทางด่วนหัวลำโพง ต้องเรียกรถลาก ผบทบ.สั่งให้โล๊ะทิ้งทันที ก็ต้องไปหาความรู้จากเวปว่าร้านไหนใครมีอะไรดีกว่าแบบดูดบ้าง ก็เลยไปเจอหัวฉีดautronicsกับถังโดนัท มันก็ให้ความสุขกับผมมาได้ 10 ปีแล้ว เกินคุ้ม

การมีเครื่องดับเพลิงติดไว้ในรถตามความเห็นข้างต้น เป็นการป้องกันที่ดีครับ

bkk

ถ้าติดหัวฉีด   และให้ช่างดูปีละหน
    ถัง 10ปีเปลัี่ยนถัง  จะ okไหมครับ

ชาร์ลี

ผมติดหัวฉีด 5 ปีแรก ก็เรียบร้อยดี พอมันเริ่มรวน ศูนย์ก็แค่เปลี่ยนชุดซ่อม VIR พันกว่าบาทให้ ก็ดีเหมือนเดิม จากนั้นเปลี่ยนวาล์วออโตที่ฝาถังไปหนึ่งอัน เปลี่ยนชุดควบคุมหน้าคอนโซลที่เป็นปุ่มแสดงปริมาณแก๊สไปหนึ่งชุด

ส่วนถังไม่แน่ใจว่าอายุมันกี่ปี แต่ของผมมันก็ 10 ปี เป็นถังจากโปแลนด์ วิ่งไปกว่าสี่แสนกม.

ที่กล่าวมาเป็นประสบการณ์ส่วนตัว ของคนอื่นผมไม่แน่ใจว่าเหมือนของผมหรือไม่ หลายคนบอกว่า ยี่ห้อนี้เอาไม่ค่อยอยู่

ซ่อมเกียร์ ผ่าทอลค์ ไปหลายครั้ง วาล์วบอดีพังไปหนึ่งตัว ยังมากกว่าระบบแก๊สเลยครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    ตามข้อบังคับ ของ กรมขนส่งทางบก ถังแกสอายุ 10 ปี ต้องเปลี่ยน คับ วันที่ ผลิต ตอกไว้ที่ถัง
    ต้องมีใบรับรองวิศว ทุก 5 ปี นั่นแปลว่าให้เรา พาเขาไป หาหมอ วิศว ตรวจร่างกายทุก 5 ปี คับ
    10 ปี เปลี่ยนถัง ทีนึง

bkk

ตามข้อบังคับ ของ กรมขนส่งทางบก ถังแกสอายุ 10 ปี ต้องเปลี่ยน คับ วันที่ ผลิต ตอกไว้ที่ถัง
    ต้องมีใบรับรองวิศว ทุก 5 ปี นั่นแปลว่าให้เรา พาเขาไป หาหมอ วิศว ตรวจร่างกายทุก 5 ปี คับ
    10 ปี เปลี่ยนถัง ทีนึง

เยี่ยมครับ ให้ช่างแก๊ส ตรวจสอบทุกปีเลย (คิดว่าจะน่าจะโดย สายหัวเทียนและหัวเทียนทุกปี)

ทุก 5 ปี ถ้าดูท่อ และหัวฉีด หม้อต้ม

ทุก 10 ปีเปลี่ยนถัง

ถ้งแบบใต้ท้อง สองถัง ถังละ 38 ลิตร มี ฝาครอบ อันตรายไหม ?

ชาร์ลี

ของผมถังโดนัทวาล์วนอกประมาณ 70 ลิตร ใต้ท้องแทนที่ถังน้ำมัน ก็ยังปกติดีอยู่ ปกติช่างก็จะเอาแผ่นเหล็กปะกบไว้อีกชั้นเพื่อกันการกระแทกตัวถัง แต่ระยะหลังเห็นนวตกรรมใหม่ๆ เอาถังโดนัทใส่ยางรถแล้วค่อยติดตั้ง กันการกระแทกได้ดีเหมือนกัน

แต่คำถามว่า ติดสองถังในรถคันเดียวกัน ผมยังไม่เคยเห็น และ ไม่มีพื้นที่ให้ T4 ติด

Golf 3 Van

ของผมถังโดนัทวาล์วนอกประมาณ 70 ลิตร ใต้ท้องแทนที่ถังน้ำมัน ก็ยังปกติดีอยู่ ปกติช่างก็จะเอาแผ่นเหล็กปะกบไว้อีกชั้นเพื่อกันการกระแทกตัวถัง แต่ระยะหลังเห็นนวตกรรมใหม่ๆ เอาถังโดนัทใส่ยางรถแล้วค่อยติดตั้ง กันการกระแทกได้ดีเหมือนกัน

แต่คำถามว่า ติดสองถังในรถคันเดียวกัน ผมยังไม่เคยเห็น และ ไม่มีพื้นที่ให้ T4 ติด

แทนที่ถังน้ำมัน  ???

แสดงว่าวิ่งแก๊สล้วนๆหรอครับ  :o

ชาร์ลี

พิมพ์เพลินไปครับ

ขอบคุณที่ช่วยตรวจทาน ที่ถูกต้องคือแทนที่ ล้ออะไหล่ ครับ

sam

ดูจากรูปเห็นสายรัดถังแล้ว น่าจะเป็น  ngv   น่ะครับ ถึงระเบิดได้อย่างนี้  พวก lpg อย่างมากเวลาถังร้อนจากเปลวไฟ วาล์วก็จะปล่อยแกสออกมาเพื่อระบายแรงดัน ไม่ระเบิดเสียหายบิดเบี้ยวอย่างนี้