• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่โฟล์ค(ขอฝากตัวด้วยครับ) มาพร้อมคำถามที่ให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 1781 ครั้ง)

kai

• Newbie
    • *
    พอดีว่าผมได้ซื้อ VOLKSWAGEN - PASSAT - 1.8 AT ปี1996 ต่อจากเพื่อนในราคา50000(แพงไปหรือป่าวครับ) แต่มีมันมีปัญหา ตรงกระจกฝั่งคนขับมันใช้ไม่ได้  ประตูหลังฝั่งซ้ายเปิดยาก เครื่องร้อนเร็ว อยากทราบว่าอาการที่กล่าวมานั้น ค่าซ่อมจะประมาณเท่าไหร่ครับ...
    ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :D :D :D

Golf 3 Van

• Full Member
    ยินดีต้อนรับครับ

เรื่องราคา ถ้าถูกใจ ก็ไม่แพง แต่ถ้าจำใจ ห้าพันก็ยังแพงไปเลยครับ

PASSAT ไม่เคยใช้ แต่จะลองช่วยเท่าที่ทำได้ละกันครับ

กระจกเป็นมือหมุนหรือไฟฟ้าครับ ถ้ากดแล้วไม่มีเสียงอะไรเลย อาจเป็นที่สายไฟหรือมอเตอร์

ประตูเปิดยาก แต่ยังเปิดออก คือต้องดึงจนสุดถึงจะเปิดออกหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ น่าจะเป็นตัวงัดกลอนหลวม ลองถอดมาซ่อมได้ (มั้ง)

เครื่องร้อนเร็ว แต่ไม่ร้อนเกินขีดแดงใช่มั้ยครับ เป็นปกติเวลาหน้าร้อน พอหนาวก็รอนานหน่อย  ;D

kai

• Newbie
    • *
    เป็นกระจกไฟฟ้าครับ ส่วนประตูต้องเปิดจากข้างในอะครับ
    ส่วนเรื่องความร้อนผมวิ่งแค่ไม่เกิน20กิโล ก้เริ่มร้อนแล้วอะครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ :D :D :D

Thanakorn_jae

• บุคคลทั่วไป
    Passat 1.8AT น่าจะเป็นปี 1998 ขึ้นไป ที่เรียกรุ่น B5  ถ้าปี 1996 เครื่องจะเป็น 2.0 หรือเรียกรุ่น B4 ครับ
     1. กระจกไฟฟ้าต้องให้ช่างเช็คดูครับว่าเป็นที่ตัวสวิชท์ หรือตัวมอร์เตอร์เสีย ของมือสองเยอะมาก แต่ต้องบอกให้ถูกว่าเป็นของรุ่น B4 หรือ B5 ครับ
     2. ประตูต้องเปิดจากด้านในถึงจะเปิดได้ น่าจะเป็นที่ตัวกลอนเสียนั่นแหละครับ ร้านที่ซ่อมทั้งสองรายการนี่ก็ร้านเดียวกันหรืออู่ที่ซ่อมโฟล์คโดยเฉพาะจะชำนาญกว่า
     3. อาการเครื่องร้อน ต้องดูว่าร้อนแค่ไหนครับ ปกติเครื่องยนต์รถโฟล์คจะร้อนกว่าเครื่องยนต์รถญี่ปุ่นอยู่แล้ว ถ้าคุ้นเคยกับรถโฟล์ค ความร้อนปกติคืออยู่ที่ขีดกึ่งกลางประมาณ 90 องศา รถติดมากๆ บางคันอาจขึ้นไปถึง 100-110ได้ เมื่อรถวิ่งเร็วขึ้นความร้อนจะละลงมาที่ขีดกึ่งกลางถือว่าปกติ  แต่ถ้าความร้อนขึ้นไปถึงใกล้ขีดแดงก็ควรต้องดูว่าพัดลมไฟฟ้าทำงานปกติหรือเปล่า เช็คพวกวาวล์น้ำ ปั๊มน้ำ รถเก่ามากบางครั้งต้องตรวจ ควรหาอู่ที่ซ่อมรถโฟล์คเป็นหลักตรวจเช็คให้ หรือถามเจ้าของเดิมว่าซ่อมที่ไหนจะได้ตามช่างได้ถูก
    ไม่ได้บอกว่าอยู่แถวไหน ถ้าบอกมาท่านสมาชิกทั้งหลายจะได้แนะนำอู่ให้ได้ครับ

kai

• Newbie
    • *
    รุ่นนี้อะครับ http://www.one2car.com/VOLKSWAGEN_PASSAT/D24140595
    พอดีไม่มีความรู้เรื่องรุ่นของโฟล์ค ขออภัยด้วยครับ
    ผมอู่ อ.เมือง จ.ชลบุรี พอจะมีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากครับ :) :) :)

kai

• Newbie
    • *
    ขอบคุณ คุณpoat_s ด้วยนะครับที่ช่วยบอกรุ่น

ขอถามอีกหน่อยนะครับ ถ้าผมจะยกเครื่องใหม่เลย จะพอมีหรือป่าวครับ
    แล้วแพงหรือป่าว(คุ้มไหม) แล้วรถรุ่นนี้น่าใช้ป่าว จะมีปัญหาจุกจิกเยอะไหม ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยครับ :P

ชัย

ตามแผนที่ไปเลยครับ  ถ้าไม่เข้าใจก็ง่ายๆครับไปที่ซอยศูนย์อนามัยเขต3 ฝั่งตรงข้ามกับศูนย์ฮอนด้าถนนบายพาสครับ ขับเข้าซอยไปราวๆ3-400 เมตรพอข้ามทางรถไฟก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปที่อู่ครับ

สน คลองสี่

ยินดีต้อนรับครับ
    1.กระจกหลังซ้ายเปิดยาก
       ตอบ ตั้งได้ครับรถใช้มานาน กลไกมันล้าเป็นธรรมดา ลองแกะครอบพลาสติกออกแล้ว ปรับตั้งน็อตประมาณเบอร์
       6 ดูครับ (กะเอานะครับมันเล็กมาก สังเกตุตรงช่องสไลด์ได้)
    2.กระจกขวาไม่ทำงาน
       ตอบ อาการประจำคือ โมดูลเสีย (เห็นเป็นตลับๆมีสายไฟเข้า) ก่อนเสียเดี๋ยวเปิดได้ เดี๋ยวเปิดไม่ได้ สุดท้ายเดี้ยง
    3.เครื่องร้อนเร็ว
       ตอบ ลองจอดติดเครื่อง
       -เปิดฝากระโปรงรถ ดูพัดลมหม้อน้ำว่าหมุนเร็วหรือช้า (ดูด้วยเสียง ถ้าไม่แน่ใจ ดังธรรมดา คือSpeed1 ดังแบบชาวบ้านมอง นั่นคือ Speed2
       -ระหว่างดูพัดลมให้ดูเกจความร้อนด้วย ถ้าขึ้นแล้วพัดลมยังไม่ขึ้น Speed2 ผิดปกติ เช็คเซ็นเซอร์น้ำหน้าเครื่องอาจเดี้ยง หรือเพรสเซอร์สวิทซ์แอร์เดี้ยง หรือรีเลย์พัดลมหน้าสัมผัสสกปรก
    4.ยังไม่ต้องยกเครื่องครับ ดูอย่างอื่นก่อน เครื่องร้อนไม่ใช่วาล์วรั่วอย่างเดียว ใจเย็นๆ
    5.สังเกตุอาการและนำมาเล่าสู่กันฟังก่อนได้ครับ แล้วคุณจะมีความสุขกับการเดินทางกับเพื่อนโฟล์ค หรือลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ จะมีหลายท่านตอบไว้ดีมาก

"โชคดีครับ"  :)
    สน คลองสี่

kai

• Newbie
    • *
    ขอบคุณ คุณชัย และ คุณ สน คลองสี่ด้วยนะครับ
    เดี๋ยวจะลองดูอาการอีกซักพัก ได้เรื่องยังไงแล้วจะมาขอคำปรึกษาใหม่นะครับ :D :D ;D