• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: นครปฐม ไม่มีอู่สำหรับโฟล์ค  (อ่าน 3203 ครั้ง)

bank69

• บุคคลทั่วไป
    นครปฐม ไม่มีอู่สำหรับโฟล์ค
    « เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:56:00 am »
    เดินทางไปเที่ยวอัมพวา ขากลับใช้เส้นทาง ถนนเพชรเกษม ประมาณ 18:00 ปรากฏว่า เจ้าเวนโต้ ดับกลางอากาศ ไม่สามารถสตาร์ทติดได้เลย แถวๆ นครปฐม ปรากฏพยายามหา อู่ซ่อมรถโฟล์คในนครปฐม ตามรายชื่อในเวบฯนี้ที่เคยแจ้งไว้ ปรากฏว่า คุณโจ้ ( ไม่ได้ซ่อมแล้ว ) คุณนาวิน เบอร์โทรศัพท์ยกเลิกติดต่อไม่ได้ สุดท้ายเรียกรถยกไป อู่ประจำแถวรังสิต ค่ารถ 4,000 > ค่าเปลี่ยนคอยล์ไฟฟ้า ตัวใหม่ 2,500 > ขอขอบคุณคุณโจ้ที่ให้คำแนะนำ > รายชื่ออู่ซ่อมรถโฟล์ค น่าจะไม่อัพเดทบางรายชื่อครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: นครปฐม ไม่มีอู่สำหรับโฟล์ค
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 11:07:32 pm »
    อ่านแล้วก็รู้สึกผิดยังไงไม่รู้ เพราะกลับไปดูที่ผมจดเอาไว้อู่ช่างนาวิน ก็เบอร์ ๐๘๑-๙๘๖ ๒๘๔๕ เป็นเบอร์ที่ผมได้มาตั้งแต่ใช้รถเต่า จำได้ว่าเคยโทรไปสอบถามแล้ว ยังจดไว้เลยว่าอู่อยู่ใกล้บิ๊กซี แต่ลองโทรดูใหม่ก็ปรากฏว่าเบอร์นี้ยังไม่จดทะเบียน ถ้าผมยังพักอยู่อ้อมน้อยก็คงต้องตามไปเช็คดู ถ้าคุณ bank69 ได้เบอร์นี้จากผมก็ขออภัยด้วยครับ สำหรับช่างโจ้ันี่ไม่ทราบใช่อู่สวนผักหรือไม่ เพราะเดิมเค้าย้ายจากที่เก่า ผมก็ยังตามไปดูที่ใหม่ แต่ถ้าคุณบอกว่าเค้าเลิกแล้ว (ไม่ทราบจำกันได้หรือไม่ เคยมีลูกค้าร้องเรียนว่าซ่อมไม่ดีในเว๊ปนี้)

ที่จริงใกล้ๆ นครปฐมเข้ามาหน่อยคือแถวอ้อมน้อย ก็มีช่างพงษ์ โทร. ๐๘๗-๖๗๐ ๖๖๖๕. ๐๘๙-๗๗๕ ๙๔๙๓
    ผมเคยแนะนำรายชื่ออู่ซ่อมโฟล์ก (ทั้งแอร์คูลและวอเตอร์คูล) ไปหลายๆ ครั้ง เคสของคุณ bank69 ทำให้ผมคงต้องระวังและอัพเดทข้อมูลมากมายครับ  อีกประการนึงก็เป็นข้อเตือนใจให้พวกเราหาอะไหล่เช่นคอล์ยสำรองไว้ในรถ ผมจำได้แม่นและเป็นสิ่งแรกที่ผมหาติดรถไว้เมื่อเริ่มใช้กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ (ตอนนั้นใครๆ ก็บอกให้่หาคอล์ยสำรองไว้เลย) และก็ได้ใช้ประโยชน์ได้จริงตอนไปดับบนสะพานพระราม ๘

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: นครปฐม ไม่มีอู่สำหรับโฟล์ค
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 07:27:47 am »
    ผมเองยังอยากจะได้รายชื่ออู่ที่ว่าเลย แต่ไม่ว่างไปเอา...เสียดาย  :'(

คอยล์ผมยังแขวนอยู่กับท่อแอร์อยู่เลยครับ ไปรู้ว่าจะเอาเข้ายังไง  ;D

อย่าลืมสายหัวเทียนติดเอาไว้ด้วยนะครับ (ผมเองก็ยังไม่มีเลย...555  :D )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 08:41:32 pm โดย Golf 3 Van »

หะมู

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:07:17 pm »
    โอ๊ะ โอ๋ ระวังครับ คุณ Golf 3 Van อย่าโพสแบบนี้ เดี๋ยวเข้าใจผิดจะพาลเคืองกันไม่ใช่เรื่องครับ ดีแล้วที่คุณ bank69 เธอแจ้งมา ทำให้ผมต้องแก้ไขข้อมูลด้วย เพราะแต่เดิมได้แต่เก็บข้อมูลรวบรวมไว้ แต่เนื่องจากผมก็ไม่ได้ไปใช้บริการทุกที่ ก็อาจจะมีการเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าผมทราบก็จะพยายามอัพเดทข้อมูลครับ สำหรับตัวเองก็จะใช้บริการแต่ช่างหรืออู่ที่เราคุ้นเคย ผมไม่ใช่เชลล์ชวนชิมแต่อยากให้มีข้อมูลเหล่านี้เยอะๆ เผื่อเวลาที่เราหรือใครในพวกเราไปตกระกำลำบากในถิ่นที่เราไม่คุ้น จะได้อย่างน้อยมีข้อมูลบ้างว่าแถวนั้นมีช่างที่เราจะพึ่งได้บ้าง ซึ่งบางทีก็สุ่มเสี่ยงเหมือนกันเพราะบางคนก็คาดหวังว่าอู่ที่ผมบอกจะต้องจะต้องเจ๋ง ผมจะต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นแค่คนบ้าที่รวบรวมข้อมูล แต่ผมไม่รับประกันคุณภาพนะครับ

bank69

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:32:45 am »
    ผมว่าการมีรายชื่อและอู่สำหรับซ่อมรถโฟล์คในเวบฯเป็นสิ่งที่ดีครับ อย่างน้อยก็พอเป็นข้อมูลพื้นฐานให้กับคนใช้รถโฟล์ค และคนทำก็มีจิตใจสาธารณะ แบ่งปัน แม้ว่าบางครั้งอาจมีความผิดพลาดบ้าง ไม่อัพเดทบ้าง เป็นเรื่องปกติธรรมดาครับสำหรับข้อมูลมากๆในโลกปัจจุบัน....ผมขอแจ้งเพิ่มเติมครับ ผมก็โทรไปหาช่างต้น เพชรเกษม เบอร์มือถือ ถูกต้องครับ เพียงแต่ช่างต้นไม่มีคอยล์ให้เปลี่ยนในวันเกิดเหตุ......ส่วนรถผมตอนนี้วิ่งปกติแล้วครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 01:11:30 pm »
    โอ๊ะ โอ๋ ระวังครับ คุณ Golf 3 Van อย่าโพสแบบนี้ เดี๋ยวเข้าใจผิดจะพาลเคืองกันไม่ใช่เรื่องครับ ดีแล้วที่คุณ bank69 เธอแจ้งมา ทำให้ผมต้องแก้ไขข้อมูลด้วย เพราะแต่เดิมได้แต่เก็บข้อมูลรวบรวมไว้ แต่เนื่องจากผมก็ไม่ได้ไปใช้บริการทุกที่ ก็อาจจะมีการเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าผมทราบก็จะพยายามอัพเดทข้อมูลครับ สำหรับตัวเองก็จะใช้บริการแต่ช่างหรืออู่ที่เราคุ้นเคย ผมไม่ใช่เชลล์ชวนชิมแต่อยากให้มีข้อมูลเหล่านี้เยอะๆ เผื่อเวลาที่เราหรือใครในพวกเราไปตกระกำลำบากในถิ่นที่เราไม่คุ้น จะได้อย่างน้อยมีข้อมูลบ้างว่าแถวนั้นมีช่างที่เราจะพึ่งได้บ้าง ซึ่งบางทีก็สุ่มเสี่ยงเหมือนกันเพราะบางคนก็คาดหวังว่าอู่ที่ผมบอกจะต้องจะต้องเจ๋ง ผมจะต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นแค่คนบ้าที่รวบรวมข้อมูล แต่ผมไม่รับประกันคุณภาพนะครับ

ผมแค่แซวเล่นครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าทำให้เกิดความเข้าใจผิด

ต่อไปผมจะระวังข้อความในการโพส

ขอบคุณสำหรับคำตักเตือนนะครับ

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 05:36:12 pm »
    ยินดีด้วยสำหรับทุกท่านครับ ผมก็แค่อยากประคับประคองเวทีนี้ให้มันดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย เพราะที่ผ่านมาเราก็เจอปัญหาเรื่องความเข้าใจมาก(น่าจะ) พอแล้ว บางท่านก็ค่อนข้างอ่อนไหว ยังไงก็ช่วยๆ กันครับ จะได้ใช้รถโฟล์กของพวกเราอย่างมีฟามสุขกันต่อไป

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 08:43:15 pm »
    ยินดีด้วยสำหรับทุกท่านครับ ผมก็แค่อยากประคับประคองเวทีนี้ให้มันดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย เพราะที่ผ่านมาเราก็เจอปัญหาเรื่องความเข้าใจมาก(น่าจะ) พอแล้ว บางท่านก็ค่อนข้างอ่อนไหว ยังไงก็ช่วยๆ กันครับ จะได้ใช้รถโฟล์กของพวกเราอย่างมีฟามสุขกันต่อไป

ขอบคุณที่ให้อภัยผมนะครับ

งั้นผมขออนุญาตลบข้อความที่อาจจะทำให้เกิดความเข้าใจผิดออกไปนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ  ;D

หะมู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:53:30 pm »
    ว้า อย่าซีเรียสขนาดนั้นคุณ Golf 3 Van มันไม่มีอะไร ผมแค่ปรามเท่านั้น ผมเข้าใจว่าคุณออกแนวตลก เพียงแต่ปรามว่าให้ระวังเท่านั้น แบบว่าล้อ ล้อ เป็นเกวียนอ่ะครับ  เอาเป็นว่าเข้าใจแล้วนะค๊าบ

โกเล็ก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 06:09:42 am »
    แหะๆๆ  ;D หนุกหนานอย่าเคียรดพี่น้องสักวันคงได้พึ่งพากัน  ;D ;D
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2014, 03:13:07 pm โดย โกเล็ก »

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:02:48 am »
    ผมก็แค่กังวลนิดหน่อย

เดี๋ยวใครจะเข้าใจผิด แล้วจะทำให้เกิดเรื่องบาดหมางกินใจกัน

ไม่อยากให้เกิดเรื่องเหมือนเมื่อครั้งอดีต

ที่ทำให้ "ช่าง" หลายๆท่าน "ไม่เข้าใจกัน"

จนสุดท้าย ทำให้........

อย่างที่ทุกท่านทราบกันดี ผมไม่ขอพูดถึงแล้วกันนะครับ

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

แหะๆๆ  ;D หนุกหนานอย่าเครีดพี่น้องสักวันคงได้พึ่งพากัน  ;D ;D

ไม่ต้องรอจนถึงสักวันหรอกครับ

จนทุกวันนี้ ผมก็ได้รับคำแนะนำจาก พี่ๆน้องๆ ลุงๆน้าๆ

มาให้ พึ่งพิง มากมายแล้วครับ  ;D

VW CLUB

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 10:05:11 am »
    ช่างมันเถอะ คนบางคนต้องหากินกับการซ่อมรถ แต่ช่างบางคนกลับชอบแบ่งปันความรู้ อยากทำไรก็ทำไปเถอะ แต่ขออย่างเดียว อย่าเบื่อที่จะพยายามเข้าใจกัน เข้าใจตรงกันนะ (ผมพูดลอยๆ ไม่ได้พาดพิงใคร แอดมินอยากลบก็ลบได้เลย ไม่ว่ากัน)

tui 5304

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 11:53:38 am »
    ขอให้มูลเรื่องอู่ระหว่างอ้อมน้อยไปทางแยกเข้าสามพราน มีเพิ่มจากระบุกันไว้แล้วอีกขอ บอกเฉพาะที่ตั้งนะครับ
    จุดที่ 1เยื้องบิ๊กซีอ้อมใหญ่ ขาออกเลยบิ๊กซีอ้อมใหญ่ให้ดูขวามือเทียบเท่าศูนย์บริการของไทยยานยนต์
    จุดที่ 2 มี 3 อู่ ก่อนใต้สพานกลับรถสพานโพธิ์แก้ว(กลับเข้ากรุงเทพ)มี 2 อู่ และเมื่อกลับจากใต้สพานก่อนเลี้ยวเข้าวัดไร่ขิงจะมีอีก 1 อู่ ต้องขอโทษสมาชิกด้วยที่ไม่ได้จดชื่ออู่
    ขอบคุณ
    tui 5304 

หะมู

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 12:33:47 am »
    จากข้อมูลของคุณ tui 5304 ทำให้ผมต้องกลับเข้ามาดู
    - อู่ที่อยู่เยื้องบิ๊กซี อ้อมใหญ่ คืออู่โมเดิ้นคาร์ เข้าใจว่าเดิมเป็นดีลเล่อร์ไทยยานยนต์ รู้สึกจะเน้นทางออดี้มากกว่า แต่โฟล์กเข้าไปก็ไม่ผิดกติกานะ ทุกอย่างก็ทำแบบอู่ใหญ่ ต้องเปิดบิลฯลฯ

- ส่วนอีก ๓ อู่ที่ว่า ในฐานะที่ผมอยู่อ้อมน้อยมานาน ไปวัดไร่ขิงแทบทุกอาทิตย์ เว้นแต่ว่าปี ๕๔ เข้ามาเป็นคนกรุงซะ แต่ก็ยังมีโอกาสแวะเวียนไปแถวนั้นบ้าง ผมเดาว่าคุณ tui 5304 น่าจะหมายความถึงอู่สามัญที่ซ่อมรถท้ั่วไป (ผมมักจะเน้นอู่เฉพาะโฟล์กเพราะแน่ใจว่ารู้ปัญหาดีกว่า) ในกรณีที่ฉุกเฉินก็อาจจะพึ่งพาได้บ้าง เท่าที่จำได้ไม่เคยเห็นรถโฟล์กจอดอยู่แถวๆ ที่ว่าเลยนะครับ  น่ากลัวต้องหาเวลาไปทำการบ้านซะแล้ว ได้เรื่องอย่างไรจะเอามาบอกต่อนะฮะ

tui 5304

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 01:27:50 pm »
    ผม tui5304 ยืนยันว่า  2 อู่ก่อนตีเลี้ยวกลับใต้สพานนั้นทีมงานมาจากศูนย์(ผมซ่อม t4 2.5 gl)อ่แรกบอกว่าจะไม่ถนัดซ่อมเก่าที่ใช้คาร์บู ส่วนอู่ที่สองไ้แต่สอบถามข้อมูลช่าง รถที่ซ่อมอู่ที่  2 นี้จะเป็น t4 ครั้งละหลายคัน