• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ร์้อตู้แอร์เวนโต้ยากมากไหม  (อ่าน 2448 ครั้ง)

ปราโมทย์

• บุคคลทั่วไป
    ร์้อตู้แอร์เวนโต้ยากมากไหม
    « เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 03:39:24 pm »
    น้ำยารั่วในตู้เครื่องมือก็พอมีบ้างแล้ว ต้องรื้อคอนโซลทังหมดหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: ร์้อตู้แอร์เวนโต้ยากมากไหม
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 06:20:28 pm »
    ได้ยินว่า ต้องรื้อคอนโซล ถึงจะเปลี่ยนหรือซ่อมได้

ถ้ามีเครื่องมือครบ น่าจะทำได้

หะมู

• Hero Member
    Re: ร์้อตู้แอร์เวนโต้ยากมากไหม
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 07:37:54 pm »
    ขอติงนิดนุง ด้วยฟามเคารพ "ถ้ามีเครื่องมือครบ" อย่างเดียวน่าจะทำได้ หรือ อาจจะทำไม่ได้เช่นกันนะครับ ยกเว้นว่าคุณปราโมทย์เป็นช่างเอง มีสายวัดแวคคุ่มแอร์ มีถังแก๊สน้ำยาเอง  ทางที่ดีคือเอาไปให้ช่างแอร์เค้าจัดการให้ดีกว่า (ข้อแม้ของผมคือต้องเป็นช่างแอร์ที่คุ้นเคยกับโฟล์กจะดีที่สุดครับ) แล้วเจ้าของรถก็อย่าทิ้งรถ จะได้ดูไว้เป็นตัวอย่างว่าเค้าถอดชิ้นส่วนอย่างไร ยอมเสียค่าใช้จ่ายสักสองพันบาท (น่าจะมีทอน) แค่นี้ต่อไปเราก็ใช้ทักษะของเราลงมือเองได้แล้วครับ

VW CLUB

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 09:45:49 pm »
    ไม่ต้องรื้อคอนโซลหรอก

เพราะรื้อออกมา ก็ถอดตู้แอร์ไม่ได้หรอก

ลองดูนี่ http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=25230

ไม่เชื่อก็ลองรื้อดูสิ

แล้วจะรู้... ;D

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 06:24:27 am »
    ครับเห็นด้วยอย่างยิ่ง ต้องพึ่งช่างที่ชำนาญการน่าจะเหมาะสมที่สุด
    รถจะได้ไม่ช้ำ เจ้าของจะได้ไม่เสียใจ

อืม....มันท่าจะยากเอาเรื่องนะนี่

ปราโมทย์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 09:46:53 am »
    ขอบคุณมากครับ น้ำยารั่วในตู้มีเสียงลมออก รื้อมาได้ระดับหนึ่งเจอทางตันตัดใจไปให้ช่างรื้อต่อแต่ครับขอบคุณมากครับทุกความคิดเห็นและเสนอแนะ

ปราโมทย์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 03:19:55 pm »
    สรุปแล้วหมดค่าแรงไป 3พันครับอะไหล่ น้ำยาของผมเองครับผม ไม่รู้ว่าแพงไปไหมครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:15:15 am »
    คุณปราโมทย์ น่าจะบอกรายละเอียดมาด้วยว่าช่างเค้าทำอะไรให้มั่ง ได้เปลี่ยนอะไหล่บ้างหรือเปล่า บอกแค่สนนราคาบางทีก็ตอบได้ยากเพราะไม่ทราบเค้าเปลี่ยนอะไรมากน้อยแค่ไหน เพราะส่วนที่มันรั่วคืออะไรครับ เช่นเปลี่ยนแค่ท่อ หรือต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ใหม่ ผมเองก็ไม่ใช่ผู้ชำนาญการเท่าไหร่นะครับ แต่ฟังราคาแล้วคิดว่าไปในทางสูงไปหน่อยเพราะขนาดคุณเอาน้ำยาไปเองด้วย แล้วคุณทำร้านแอร์ทั่วไปหรือกับช่างโฟล์กล่ะครับ ยังไงก็ลองฟังเพื่อนท่านอื่นดูนะครับ

ปราโมทย์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:39:50 am »
    ค่าแรงเปลี่ยนคอยล์เย็น แวก ครับ ไม่ได้เปลียนท่อ วาวไม่ได้เปลี่ยน คอยล์เย็น น้ำยาผมหาไปให้ครับ คอยล์เย็น ซื้อมา 2,300 บาท เป็นรุ่นเดียวกับ passart เป็นช่างแอร์ทั่วไป จะไปช่างโฟล์กมันไกลไม่สะดวก แต่ผลงานออกมาก็รับได้ คอล์ยร้อน ไดเออร์ ผมเปลี่ยนเองไปก่อนแล้วครับผม

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:39:42 pm »
    สำหรับผมนะ ถ้าราคานี้แต่ครั้งเดียวจบ ผมถือว่าไม่แพง ดีกว่าจ่ายค่าแรงครั้งละ 7-800 แต่ต้องวิ่งเข้าอู่หลายรอบ

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:49:04 pm »
    เมื่อ 5-6 ปีก่อนผมก็ทำการรื้อตู้แอร์ Variant เอง ทำได้ครับ แต่ติดโน่นนี่อยู่หลายเหมือนกัน แต่ด้วยความพยายามก็ผ่านมาได้ด้วยดี ผมไม่ได้เป็นช่างนะครับ แต่เป็นเพราะอยากลอง ประกอบกับมีเครื่องมืออยู่แล้ว
    นั่งทำคนเดียวอยู่ 2 วัน บอกคำเดียวเหนื่อยถ้าไม่ใช่ช่าง แต่ทำเสร็จช่างแสนภูมิใจเลย ;D

VW CLUB

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:56:30 pm »
    ค่าแรงสามพัน ถ้าคุณว่าไม่แพง มันก็ไม่แพงหรอก จ่ายครั้งเดียว
    ครั้งหน้ารื้อเอง  ;D ตอนประกอบ เยอรมันทำเกิน  ::)