• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์กระตุก  (อ่าน 2104 ครั้ง)

Cowboykiat

• Newbie
    • *
    เกียร์กระตุก
    « เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 07:41:13 am »
    รบกวนถามทุกท่าน..... รถผม Seat Cordoba เกียร์ออโต้ ครับ เวลาเครื่องเย็น หรือตอนเช้า เริ่มใช้รถ เข้าเกียร์ แล้วพอแตะคันเร่งออกรถ รถจะกระตุกๆ เหมือนกับว่า เกียร์ หลุด แล้วก็ คลิ๊กใหม่ สลับไปมา สักพัก ก็ปกติ  แต่พอใช้รถไปนานๆเครื่องร้อนจะ ไม่เป็นครับ...........  ดับเครื่อง ลองสตาร์ทใหม่ ทีนี้ปกติ ไม่กระตุก ไปได้เลย
      สาเหตุจากอะไรครับ ไม่เคยติดแก๊ส เครื่อง ADZ  ครับ

โกเล็ก

• Full Member
    Re: เกียร์กระตุก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:00:27 am »
     อันดับแรกเลยตามอาการที่บอกเครื่องร้อนแล้วหายเปลี่ยนกรองเกียร์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ดีล้างวาวล์บอร์ดี้เสียเลยเพราะไหนๆก็เปิดอ่างเกียร์แล้ว ได้ผลประการใดมาบอกกล่าวให้สมาชิกได้เป็นข้อมูลในอาการอย่างว่า

Cowboykiat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 07:21:31 am »
    นั้นแหละครับ ทำแล้วทุกอย่า่งที่ โกเล็กพูดมาเลย เมื่อเดือนก่อนผมให้ช่างจัดการเปลี่ยนของเหลวทุกอย่างเลย เปลี่ยนกรองเกียร์ กรองเบนชิน ประเก็นต่างๆ ที่เห็นว่าเก่ามากยังเปลี่ยนหมดเลย ล้างหม้อน้ำ เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่  หมดไปเกือบสามหมื่น  ผมยังคิดอยู่ว่า หรือ จะเป็นจากการที่ช่างทำอะไรสักอย่างผิดพลาดไป  เพราะสังเกตุเห็นมีน้ำมันอะไรสักอย่างหยดที่พื้นโรงรถหลังจากใช้รถมาแล้ว แล้วจอด แต่ไม่มากแค่ 2-3 หยด แล้วไม่หยดอีก ต้องหลังจากใช้รถมาแล้วนำเข้าจอดถึงจะหยด กะว่าหลังสงกรานต์จะเอารถไปให้ช่างคนที่ทำนี้ดูให้อีกที

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 05:07:08 am »
     โกขอทราบช่างที่ซ่อมเป็นช่างอู่ซ่อมทั่วๆไปใช่ไหมครับ ลองหาช่างเฉพาะ (โฟสค์ ออดี เซส) ให้เขารีเซสกล่องเกียร์ เรื่องน้ำมันที่หยดที่พื้นอาจจะเป็นได้ทั้งน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเพาเวอร์ ได้ผลประการใดมาบอกกล่าวกันนะครับ ;D

Cowboykiat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 07:03:55 am »
    ครับ โกเล็ก ....ผมจะบอกช่างตามที่ โกเล็ก แนะนำ  ช่างคนนี้เขามีอู่เองรับซ่อมรถยุโรปอย่างเดียว ครับ  มีเพื่อนผมคนหนึ่างแนะนำให้ อดีตช่างคนนี้เคยเป็นหัวหน้าช่างที่ศูยน์ โฟล์คมาก่อน เกือบ 20 ปี แบบว่าอายุมากสะสมประสบการณ์มากเลยออกมาทำอู่เองทำนองนั้น ครับ

ขอบคุณโกเล็กที่เข้ามาพูดคุญนะครับ ;D

BJ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:26:31 am »
    ...พอแตะคันเร่งออกรถ รถจะกระตุกๆ เหมือนกับว่า เกียร์ หลุด แล้วก็ คลิ๊กใหม่ สลับไปมา สักพัก ก็ปกติ..

อาการนี่้เป็นก่อนหรือหลังนำรถเข้าไป"รับบริการ"ครับอาการนี้น้ำมันเกียร์น่าสงสัย

เห็นด้วยกับคำแนะนำของโกเล็กนะครับ

Cowboykiat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:17:13 am »
    ...พอแตะคันเร่งออกรถ รถจะกระตุกๆ เหมือนกับว่า เกียร์ หลุด แล้วก็ คลิ๊กใหม่ สลับไปมา สักพัก ก็ปกติ..

อาการนี่้เป็นก่อนหรือหลังนำรถเข้าไป"รับบริการ"ครับอาการนี้น้ำมันเกียร์น่าสงสัย

เห็นด้วยกับคำแนะนำของโกเล็กนะครับ

เป็นหลังจากรับบริการ ครับ  หลังสงกรานต์แล้วผมยังไม่ว่างเอารถกลับไปให้ช่างดูให้เลยครับ รถก็ยังเป็นเหมือนเดิม ขอจัดการเรื่องงานให้เสร็จก่อน ครับ :)

VW CLUB

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:58:25 am »
    แนะนำ ควรรีบเอากลับไปให้ช่างเช็คโดยด่วน

บางทีการผิดพลาดของช่าง อาจจะทำให้เสียมากกว่าที่คิด

อย่าเพิ่งวางใจว่าเป็นระดับอาจารย์หัวหน้าช่างเฉพาะทางในศูนย์โฟล์คมานาน แล้วจะผิดพลาดไม่ได้

ขอให้โชคดีครับ

Cowboykiat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 07:09:13 am »
    ไปทำมาแล้วครับ..ช่างบอก สมองเกียร์ เก่าและสกปรกมาก น้ำมันเกียร์เดินไม่สะดวก  ช่างล้างให้ ทำความสะอาด และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ตอนนี้ก็หายเป็นปกติแล้ว  หมดไป สามพันกว่าบาท ครับ

BJ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:04:51 am »
    ยินดีด้วยครับที่กลับมาเป็นปรกติได้ด้วยค่าใช้จ่ายเบาๆ

:) :) :)