• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสายท่อน้ำฉีดล้างกระจกหน้า  (อ่าน 5667 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    หลายวันมาแล้วสัปดนไปโดนสายท่อน้ำฉีดล้างกระจกหน้า (กอล์ฟ แวเรี้ยนท์) ปรากฏว่าเจ้าท่อนำน้ำไปที่หัวฉีด สีดำนั่นมันกรอบมาก โดนหน่อยก็หักซะแล้ว ก็ไม่ได้ตกใจอะไรเราคงหาสายมาเปลี่ยนได้ พอดีไปเจอรถกอล์ฟคันนึงเจ้าของเค้าใช้สายสีเหลืองสวยงาม เลยถามเค้าว่าใช้สายอะไรมาทำ ได้รับคำตอบว่าเค้าใช้สายแวคคุ่มของเทอร์โบ มาเปลี่ยนแทนของเก่า เห็นแล้วชอบ แต่ไม่มีเวลาไปเดินหา พอดีนึกขึ้นได้ว่าเคยซื้อสายยางขนาดเล็กๆ จากโฮมโปร หรือโฮมเวิอร์กนี่แหละ เลยเอามาลองสวมดูปรากฏว่าใช้แทนกันได้ ก็เลยจัดการเปลี่ยนซะ อาการซนของผมคราวนี้เก่งขึ้นเพราะได้ถ่ายรูปประกอบด้วย แต่เอาลงไม่เป็นเลยส่งไปวานคุณ Ble ให้ช่วยจัดการให้ครับ ขอบคุณครับ
    - ภาพที่เห็นท่อเดิมที่กรอบมากๆ วางเป็นชิ้นๆ จะเห็นได้ว่าเดิมผมก็พยายามรักษาของเดิม โดยการหาสายมาดาม ผลสุดท้ายโละหมดเลย จะเห็นสายยางใสวางอยู่ ขนาดก็แบบที่ใช้กับสายอ๊อกซิเจนตู้เลี้ยงปลา
    - สายยางใสที่เอาเปลี่ยนหาซื้อได้ไม่ยาก แต่ควรเอาท่อยางสามตาที่สวมติดกับหัวฉีดน้ำติดไปวัดด้วย กันเหนียวจะได้ใช้ด้วยกันได้ เวลาดึงท่อยางสามตาที่ว่าต้องค่อยๆ เบามือหน่อย อย่าใช้กำลังบังคับ อาจจะมีท่อที่กรอบหักติดอยู่ดึงไม่ออก ผมใช้วิธีเอาคีมปากจิ้งจกค่อยๆ นวด บีบให้เศษมันแตกแล้วเคาะออกครับ
    - ราคาสายยางคงแตกต่างกันไป ผมจำได้ว่าซื้อมาเมตรละ ๔ บาท ซื้อมาสัก ๒ เมตรก็เหลือแล้วครับ
    - เริ่มจากจุกหัวฉีดด้านซ้ายมือ (หันหน้าเข้าหารถ) อันนี้เป็นปลายสุด ท่อยางจะเป็นท่องอๆ เอาปลายสายใหม่เสียบให้แน่น แล้วลากยาวไปทางขวาที่หัวฉีดที่เหลือ อันนี้จะเป็นท่อยางสามตาที่ว่า สังเกตุดูด้วยนะครับว่าปลายท่อด้านล่างก็จะเอนไปทางขวานิดหน่อย เสียบตรงนี้ครบแล้ว (เทียบความยาวก่อน เผื่อระยะที่เราจะยัดท่อยางด้วย แล้วจึงค่อยตัด
    - จัดการจุดทางซ้ายแล้ว ก็ลาก (อย่าลืมลอดกิ๊บตัวขาวๆ ตัวบังคับ ๒-๓ ตัว) ไปทางมุมขวา ลอดแถวๆ ขาบานพับฝากระโปรงรถ จะเจอท่อยางโค้งงอนิดหน่อย ก็เอาปลายเสียบต่อเลยครับ เป็นอ้ันเสร็จ แล้วลองฉีดดูว่ามันใช้การได้ไม๊
    ของผมปรากฏว่าฉีดน้ำได้แรกว่าเก่าเยอะเลยครับ รู้งี๊เปลี่ยนซะนานแล้ว  วิธีตั้งมุมที่ให้น้ำฉีดตกกระทบ ก็ใช้เข็มหมุด หรือปลายเข็มกลัด แยงเข้าไปในรูฉีดแล้วค่อยๆ ปรับมุมครับ เปลี่ยนสายแบบนี้ก็ถูกตังดีครับ เพราะทราบว่าสายแวคคุ่มเทอร์โบนั่นราคาสูงกว่า ๔ บาทเยอะเลย

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: เปลี่ยนสายท่อน้ำฉีดล้างกระจกหน้า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 06:47:46 pm »
    เยี่ยมครับ

สายเดิมสีดำหมดอายุขัย กรอบ หัก เจอนักต่อนัก

ดีครับ อยากเห็นรูซะแล้ว

ble

• Jr. Member
    • **
    Re: เปลี่ยนสายท่อน้ำฉีดล้างกระจกหน้า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 11:21:34 pm »
    ลงรูปให้พี่หมู ครับ

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 10:43:39 am »
     เอาแหละทีนี้ร้านขายอะไหล่คงลำบากแล้ว เจอช่าง หะมู ใช้ได้ยาวเลย ;D ;D ;D

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 11:22:12 pm »
    โกเล็กครับ ผมว่าร้านอะไหล่คงไม่เดือดร้อนนะ เพราะอะไหล่แบบสายนำน้ำฉีดกระจกที่ว่านี่ จะมีสักกี่ร้านที่มีสต๊อกเก็บไว้ขายเป็นอะไหล่ ผมว่าแม้กระทั่งไทยยานยนต์ก็เถอะ เราก็หาวิธีช่วยตัวเองบรรเทาไปก่อนครับ  วันนี้มีโอกาสแวะเวียนไปแถวสนามบินดอนเมือง เจอคนแถวนั้นเค้าบอกว่าท่อลมที่ใช้ต่อจากปั๊มลมสำหรับเปิดปิดล๊อกก็น่าจะใช้ได้ แต่คิดว่าท่อที่เค้าว่ามันเล็กไปกว่ารูข้อต่อยาง (ยังไม่มีเศษไปลองเสียบดู) เค้าว่าสายพลาสติกใสแบบที่ผมใช้น่าจะทนความร้อนไม่ได้ดี และแข็งในที่สุด ถ้าเมตรละ ๔ บาท ซื้อซะ ๒ เมตรก็ไม่น่าเกลียดนะครับ ว่าไม๊ แต่ใจผมก็ยังชอบสายท่อแว๊คคุ่มแบบที่ผมเห็นนะ เดี๋ยวเอาไว้มีโอกาสไปเจอร้านที่เค้าขายก็อาจจะกลับมาแก้ไขใหม่ แต่รับรองว่าราคาต้องแพงกว่าสี่บาทมากแน่ๆ

โกเล็ก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 05:19:59 am »
    โกเล็กครับ ผมว่าร้านอะไหล่คงไม่เดือดร้อนนะ เพราะอะไหล่แบบสายนำน้ำฉีดกระจกที่ว่านี่ จะมีสักกี่ร้านที่มีสต๊อกเก็บไว้ขายเป็นอะไหล่ ผมว่าแม้กระทั่งไทยยานยนต์ก็เถอะ เราก็หาวิธีช่วยตัวเองบรรเทาไปก่อนครับ  วันนี้มีโอกาสแวะเวียนไปแถวสนามบินดอนเมือง เจอคนแถวนั้นเค้าบอกว่าท่อลมที่ใช้ต่อจากปั๊มลมสำหรับเปิดปิดล๊อกก็น่าจะใช้ได้ แต่คิดว่าท่อที่เค้าว่ามันเล็กไปกว่ารูข้อต่อยาง (ยังไม่มีเศษไปลองเสียบดู) เค้าว่าสายพลาสติกใสแบบที่ผมใช้น่าจะทนความร้อนไม่ได้ดี และแข็งในที่สุด ถ้าเมตรละ ๔ บาท ซื้อซะ ๒ เมตรก็ไม่น่าเกลียดนะครับ ว่าไม๊ แต่ใจผมก็ยังชอบสายท่อแว๊คคุ่มแบบที่ผมเห็นนะ เดี๋ยวเอาไว้มีโอกาสไปเจอร้านที่เค้าขายก็อาจจะกลับมาแก้ไขใหม่ แต่รับรองว่าราคาต้องแพงกว่าสี่บาทมากแน่ๆ

ไอ้เจ้าท่อแวคคำแวคเช้าแบบว่าแพงแน่นอนครับมันเป็นซิลิโคลนทนความร้อนผมใช้อยู่(สายน้ำมันคอปเตอร์บังคับ ;D)ราคาเมตรละ 100 แต่ทนความร้อน ทนน้ำมันใช้นาน

8) วันหลังผ่านไปดอนเมืองฝากถาม ช่างเสน่ห์ ว่าสติกเกอร์vwclubhouse ยังเหลือสีักกะอันมั้ยโกจะติด น้องดำ VR6 ของเก่ามันฉีกขาดไม่สวย แหะๆ หรือ คุณพี่หะมู พอมีสักกะอันไหมอยากขอ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 05:26:20 am »
    สายแว็คคั่ม เหมือนว่าจะขายเป็นฟุต ราคาฟุตล่ะร้อยบาทมั้งครับ ช่วงนี้มีมอเตอร์โชว์อาจจะหาซื้อได้ถูกหน่อย แต่มันมีรูหลายขนาดต้องเอาไปเทียบหน่อยก็ดีน่ะครับ ผมใช้มาต่อในส่วนที่หัก ใช้งานได้ดีมาก แต่เป็นท่อที่แกะมาจากเครื่องยนต์ที่ร้านเพื่อนครับ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 03:13:22 pm »
    ถ้าอยากได้ใกล้เคียงแบบเดิม ใช้สายลมขนาดลองไปเทียบดูครับเมตรละ10-15 บาทสีออกแดงหรือส้ม ใส่แทนได้เลยและค่อนข้างแข็งไม่หักง่าย  เวลามีแรงดันตอนฉีดน้ำก็ไม่ค่อยหลุด ร้านขายอะไหล่อุปกรณ่ก่อสร้าง เห็นมีแขวนไว้หน้าร้านเลย

หะมู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 02:04:38 am »
    สายลมที่คุณทนายรูปหล่อว่า มันคือสายสีส้มที่มันขดๆ เหมือนสปริงใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ผมว่ามันแข็งนะแล้วมันจะยอมให้ง้างออกมาหรือ ดูเหมือนมันจะขดอย่างนั้นตลอดเลยนะครับ แล้วก็ด้วยความเคารพนะครับ ผมคิดว่าน่าจะโตกว่าสายเดิมนะ แต่ก็ขอบคุณครับ เดี๋ยวผ่านไปเจอจะลองซื้อมาลองสักหน่อย

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:34:18 am »
    คนละแบบครับพี่หะมู จะเป็นสายยาวไม่ได้เป็นขดม้วนเท่าแขนครับ จะเป็นเหมือนสายเวคกั่ม จะมีขนาด 5มิน6มิน อะไรประมาณนี้ครับ เสียดายลงรูปไม่เป็นครับ