• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: vw b5 ไฟ multi-function Indicator display หายไปไหนครับ !  (อ่าน 1872 ครั้ง)

faixal

• Newbie
    • *
    Vw passat b5 ไฟ Multi-function Indicator ที่บอกเกียร์ บอกฟังชั่นต่างๆหาย บางทีก็มา บางทีบิดกุญแจใหม่หาย (ไม่ติด) ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ
    ผมพึ่งเป็นสมาชิคใหม่ครับ กังวลใจมากครับ ขอบคุณครับ

ชัย

• Full Member
    Re: vw b5 ไฟ multi-function Indicator display หายไปไหนครับ !
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:47:16 pm »
    ตัวสวิทช์มันเสียครับ. มีสมิกเคยโพสวิธีแก้ไขไว้ครับ
    http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=28767.0

faixal

• Newbie
    • *
    Re: vw b5 ไฟ multi-function Indicator display หายไปไหนครับ !
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 12:51:20 am »
    ขอบคุณ คุณชัย ครับ คือของผม มันหายไปทั้ง display เลย indicator ที่บอกเกียร์ คำนวนระยะทาง คำนวนน้ำมัน เวลา สีแดงๆ ที่เป็นกรอบสี่เหลี่ยม มันมืดไปเลยครับ บางทีวิ่งไปซักพัก ก็โผล่ติดขึ้นมาปรกติ ดับเครื่องก็หายไปอีก ไม่ทราบว่าจุดเดียวกันหรือเปล่า ครับ

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:27:48 am »
    งั้นเป็นที่ ออนบอร์ดแล้วครับ หาอู่เลยครับไม่งั้นขับแล้วกังวลครับ

faixal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:56:30 am »
    พอจะมีแนวทางการตรวจเช็ค,ซ่อมบางไหมครับ ไหนๆถ้าหากต้องเปลี่ยน จะได้ลองซ่อม เพื่อเป็นคำแนะนำให้ช่างเขาคำทางถูก
    คือผมอยู่อยุธยา ไม่ค่อยมีเวลาและโอกาศเข้ากรุงเทพ มีอู่ประจำ อยู่ใกล้หมู่บ้านโปรตุเกต
    ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:48:22 pm »
    ผมใช้กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ นะครับ ก็เห็นใจนักเลงพัทสาทที่อาจจะหาของเปลี่ยนยากกว่า ผมคิดว่าเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้คงแนะนำได้อย่างกว้างๆ ครับ พวกเราก็เป็นคนใช้รถเหมือนๆ กันกับคุณ ถึงแม้บางท่านจะใช้พัทสาทเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เก่งกาจเป็นช่างซะเอง (เราเคยมีช่างซ่อมใจดีหลายท่านที่แวะเวียนเข้ามาให้ความรู้ แต่เนื่องจากมีวิกฤติศรัทธาในบอร์ดนี้หลายครั้ง ทำให้ท่านเหล่านั้นไม่อยากจะเอามือมาซุกหีบ) เราก็ได้แต่แชร์ประสบการณ์กัน บางอาการถ้าเคยเจอเหมือนกัน ก็แนะนำได้ถูก แต่ผลสุดท้ายเราก็ต้องไปใช้บริการ พึ่งช่างโฟล์กซึ่งเค้าซ่อมรถอยู่ตลอดอยู่ดี บางอาการต้องการการตรวจเช็คจากช่าง ช่างประจำของคุณถ้าไม่ใช่ช่างโฟล์กเฉพาะทาง อาจจะต้องใช้เวลาคลำนานหน่อย ด้วยความเคารพผมอยากแนะนำว่าอยุธยาก็อยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพเท่าไร อยากให้กัดฟันเอาเข้ามาให้ช่างโฟล์กดูให้ น่าจะจบง่ายกว่านะครับ ไม่ต้องเข้ามาลึกหรอกครับ แถวๆ ดอนเมือง นนทบุรี ปทุมธานี นี่ก็มีอู่ซ่อมโฟล์กตั้ง ๕-๗ อู่แล้วครับ

faixal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:24:00 pm »
    พอขับยาวๆ มีการสั่นสะเทือนนานๆเข้า มันก็เด้งติดขึ้นมาเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นมาก่อน แต่ปุ่มเปลี่ยนโหมด ที่อยู่กับสวิทปัดน้ำฝนขวามือไม่ทำงานกดไม่ยอมเปลี่ยนหน้า จำได้อยู่ครั้งหนึ่งทีลืมจะเปิดไฟเลี้ยว แต่ดันไปตบมือขวา indicator ก็ติดขึ้นมา สงสัยมันจะเป็นแถๆนี้เป็นไปได้ไหมครับ แต่พอตั้งใจจะให้ติดกลับไม่ติด

faixal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:21:08 pm »
    ขอบคุณคุณหะมูมากครับ  ผมมีอีกอาการที่อยากขอประสพการณ์จากท่านๆ ช่วยแชร์หน่อยครับ
       เจ้า b5 ผมมันมีไฟ แอร์แบกโชว์ เคยให้เพื่อนเช็คโค้ตดู " เป็นที่ด้านผู้โดยสารข้างซ้าย ค่าความต้านทานสูงเกินไป "เมื่อถอดออกมาดู เห็นช่างเก่า (ของเจ้าของเดิม) เขาถอดปลั๊กออกแล้วใช้ตัว R ต่อคล่อมไว้ เมื่อเคลียร์โค้ตหายแล้ว ไฟก็โชว์อีก เวลารถวิ่งก็จะมีเสียงเตือน ปี๊ป ดัง แสดงว่าแอร์แบกเสีย ถ้าผมจะทำอย่างช่างก่อน ควรใช้ R ค่าเท่าไรดีครับ ขอแชร์ความรู้หน่อยครับเผื่อจะได้เป็นช่างเถอะกับเขาบ้าง ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:27:49 pm »
    เรื่องไฟแอร์แบคนี่คงต้องรอให้ท่านที่สันทัดกรณีเข้ามาแนะนำ แต่มันเป็นไฟแอร์แบคหรือครับ ไม่ใช่ไฟเอ บี เอส นะครับ เจ้ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ของผมมันมีแต่ไฟเอบีเอส ไม่มีแอร์แบค ก็เลยไม่ทราบจริง

faixal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 07:10:07 pm »
    แอร์แบกครับ มีรูปสัญลักษณ์ถุงลมครับ

faixal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 05:29:38 pm »
    ขอบคุณชาว vw thai