• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ยางซีลขอบกระจกด้านหลังของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์  (อ่าน 4030 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    จำได้ว่าเคยมีสาวกกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ถามผมมาว่ายางซีลตรงขอบกระจกบานที่ ๓ และขอบกระจกบานท้าย ที่ขอบยางซีลกระจก มันแตกระแหงจากความเก่า ไม่น่าดู จะแก้ไขยังไงดี  ผมเคยตอบว่ามีคนแนะนำให้ใช้กระดาษกาวปิดตามรอยขอบให้รอบ เว้นร่องไว้ตรงที่เป็นขอบยาง แล้วเอากาวซีลิโคนสีดำค่อยๆ รูดตามแนว แล้วจึงดึงเทปกาวออกทีหลัง  บ้างก็บอกว่าให้ใช้ยางขอบกระจกของนิสสัน เอ็นวี ซึ่งรูปร่างคล้ายแวเรี้ยนท์มาใช้ แต่ความจริงไม่น่าได้เพราะกระจกทรงไม่เหมือนกัน ผมก็เฝ้ารอว่าจะมีใครหนอแนะนำวิธีมาให้ แต่ก็ไม่มีใครว่าอย่างไรเลย  แล้วฟ้าก็ประทานทางออกมาให้แล้ว เรื่องของเรื่องคือผมแวะไปอู่ทำสี เพื่อจะสอบถามเรื่องพ่นสีเจ้าแช่อิ่มของผมให้มันเลี่ยมซะหน่อย คุยแล้วก็ถามช่างว่าแล้วไอ้เจ้ายางซีลนี่ล่ะเราจะเปลี่ยนอย่างไรดี ปรากฏว่าช่างเค้าบอกว่าเค้าทำได้ ทำแล้วสวยกว่าเก่าอีก เอาละสิชักเข้าท่า เค้าบอกเดี๋ยวจะทำให้ดู ไอ้พ้มก็นึกว่าเค้าจะถอดกระจกออกทั้งบานแล้วมีกาวอัดให้ใหม่ แต่เค้าใช้แค่คัตเตอร์กรีดขอบยางที่ขอบมันแตกออกรอบบานเลย เสร็จแล้วก็เอาสก๊อชไบร์ท ถูเอาขี้ไคลต่างๆ ออก  โอ้แม่เจ้า เสร็จสรรพแล้วไม่อยากเชื่อ ของง่ายๆ ที่เราคิดไม่ถึงจริงๆ ดูดีจริงๆ ครับ ผลสุดท้ายแทนที่จะทำให้ดูเป็นตัวอย่างบานเดียว ช่างสีใจดีกรุณาจัดให้ครบทั้ง ๓ บานเลย  ขอแนะนำอู่ที่ว่านี้ คืออู่ช่างสมคิด อู่เล็กๆ ทำกันอยู่ สามคนเห็นจะได้ แต่ช่างสมคิดเดิมเคยอยู่อู่ประกันใหญ่มาก่อน แล้วออกมาตั้งตัวเอง อู่อยู่ในซอย (ถ้าจำไม่ผิดซอยเพชรเกษม ๓๖) ถ้ามาจากทางบางแค จะอยู่เลย ม.สยาม ก่อนถึงทางแยกที่ถนนราชพฤกษ์ตัด แต่ถ้าเข้าทางด้านถนนราชพฤกษ์จะง่ายและสั้นกว่า ช่างสมคิดบอกผม(ตอนที่ลองกรีดให้ดูเป็นตัวอย่างบานนึง) ว่าถ้าไม่แน่ใจอย่าไปทำเองเพราะถ้ากรีดแรงไป ลึกไป คมคัตเตอร์อาจจะกินเนื้อสีทำให้เป็นสนิมได้ง่าย แหมยังกะแกรู้ใจว่าเราจะกลับมาลองของเอง ผลสุดท้ายแกก็จัดให้ผมหมดสามด้าน หล่อเลย ได้ใจผมไปเลยครับ  สนใจกันละซี่ (ช่างสมคิดบอกว่าอาการนี้เป็นเหมือนกันหมด กอล์ฟ เวนโต้) เพื่อนๆ ที่สนใจจะทำบ้าง ติดต่อช่างสมคิด โทร. ๐๘๗-๓๒๔ ๑๗๕๔  ผมไม่ทราบช่างสมคิดจะคิดสตางค์หรือไม่นะครับ เพราะในกรณีผมเนี่ย ผมตกลงใจว่าผมจะใช้บริการซ่อมสีกับเค้า และผมชอบวิธีแก้ไขของเค้า ไม่ยังงั้นผมก็คงยอมจ่ายค่าเสียเวลาให้เค้า แต่ช่างเค้าใจดีจริงๆ ครับ พูดจาก็ดีมากเลย รอว่ารถที่ยังค้างอยู่เสร็จเมื่อไร ผมก็จะเอาเจ้าแช่อิ่มเข้าไปทำครับ ราคาก็ไม่แพงจนเว่อร์ครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    แจ่ม แจ่ม แจ่มครับพี่หะมู

ฟังแล้วอยากพาน้องฟ้ามาทำสีกันชนหน้า กันชาไฟเบอร์ที่ทำสีมาตอนได้มาไม่เนียน ฝีมืออ่อนไป

หะมู

ลองไปเลยครับ วันที่ผมเข้าไปเค้าก็กำลังโป๊วสีกันชนพลาสติกอยู่ ผมยังไปยืนดูเลย  แต่บอกซะก่อนว่าเค้าไม่มีห้องอบนะ (น่าจะออกแนวลูกทุ่ง) ผมก็ไม่ได้คุยถาม  ที่ผมไปที่นี่ก็เพราะเคยมีท่านที่ไปใช้บริการแล้วชมมาครับ ผมก็คันอยากไปดูสักหน่อย เห็นมีรถจอดทำอยู่สามคัน เป็นเมอร์ซิเดสสองคัน อีกคันรถยุ่น ก็ยังไม่เห็นฝีมือว่ารถที่เสร็จแล้วเป็นไง แต่ผมก็รู้สึกชอบเค้าซะแล้ว ยังไงคุณน้องฟ้าแวะเข้าไปดูลาดเลาก่อนก็ได้ครับอย่าเพิ่งเชื่อผม แต่ผมกะว่าทำแล้วจะเอารถไปประชันกับคุณหมีขี้เกียจซะหน่อย ฮิ ฮิ

ble

• Jr. Member
    • **
    พี่หะมู  ครับ
     อยากเห็นภาพ ไอที่เรียกว่ายางขอบกระจกอะทำอะไร งง นึกไม่ออก อยากทำสีเหมือนกันหาอู่อยู่ รอดูพี่หะมูก่อนและกัน

หะมู

ตอบคุณ ble บอกตรงๆ ผมเจ็บใจตัวเองจริงๆ โทรศัพท์ก็มีกล้อง กล้องถ่ายรูปต่างหากก็มี แต่ปัญหาคือมีปัญญาถ่าย แต่ไม่มีปัญญาเอารูปออกมาลงในเว๊ป ลูกชายกว่าจะเจอก็ดึกมาก จะวานทำให้มันก็อ้างโน่นอ้างนี่ จนเราเบื่อเอง เมื่อไหร่โกเล็กจะขึ้นมากรุงเทพซะที จะให้จับให้โกแกสอนให้ซะหน่อย

ยางซีลกระจกก็คือ บานหน้าเราไม่นับนะ เอาเริ่มบานที่เรานั่งขับ หมุนขึ้นลงได้ เป็นช่องที่ ๑ ต่อไปหลังเบาะเรานั่ง เป็นช่องที่ ๒ ก็ยังหมุนขึ้นลงได้ ช่องที่ ๑ และ ๒ กระจกหมุนได้ไม่เกี่ยวนะ ต่อไปช่วงหลังเบาะหลังตรงช่องเก็บของ (อันนี้หมายถึงแวเรี้ยนท์ของพวกเรานะ) เป็นช่องที่ ๓ (นับจากเสา A) ติดตายหมุนไม่ได้ไง แล้วที่เหลือคือช่องกระจกหลัง ที่เราเปิดใส่ของท้ายรถ ทีนี้ผมว่าของคุณก็ต้องมีอาการคือ ไอ้เจ้ายางที่ซีลรอบๆ กระจกกับช่องตัวถังมันจะแตกระแหง รอบๆ ริมขอบกระจก เมื่อก่อนผมก็พยายามสอบถามว่าแล้วถ้าเราจะปฏิสังขรเจ้ายางนี้ จะทำอย่างไร ก็แบบที่บอกครับ บางท่านก็บอกให้เอาเทปกระดาษปิดแล้วเอาซิลิโคนสีดำรูด บ้างก็บอกให้ใช้ซีลขอบกระจกของนิสสัน เอ็นวี ฯลฯ  ผมก็คล้อยตามคำแนะนำแรก อุตส่าไปหาเทปและซิลิโคนมาเตรียมไว้ แต่ยังไม่ลงมือ จนวันก่อนไปเจอช่างสมคิด ก็เป็นอย่างที่เล่ามาแหละครับ ช่างเค้ากรีดขอบยางที่มันแตกระแหงเพราะกาลเวลา ทิ้งออกไป ทำให้รถดูดีมีราศีขึ้นทันทีเลย แหมที่จริงไม่อยากบอกเลยนะ อิจฉารถคุณล้อสวย เดี๋ยวยิ่งสวยเกินหน้าเจ้าแช่อิ่มผมไปอีกนะเนี่ย ฮิ ฮิ

ble

• **
    พี่หะมู ครับ
    ตอบเอาเคลียเลย ยังนึกไม่ออกตรงที่ว่าในเมื่อกรีดออกแล้วมาก็ไม่มียางสิครับ กรีดออกแล้วเจออะไรต่อ ทำไงต่อ ต้องเห็นรูป

ช่วงนี้ผมเที่ยวบ่อยเลยไม่ค่อยว่างเลย ต่อไปจะไม่ผลาดแล้วจะจัดทุกงาน

แหมแซวผมตลอดเลย ขายให้เอาปะ อยากไป ขอบ 16 บ้าง  555555

ส่วนเรื่องรูปส่ง Email มา ครับผมลงให้ (แล้วจะทำวิธีลงส่งไปให้นะครับ)
    chaiwat_1730@hotmail.com

แซวดีนัก :P

โกเล็ก

• Full Member
     รถล้อสวยจริงๆๆ ;D

ble

• **
    ขอบคุณครับ คุณโกเล็ก

ก็ไม่ได้เท่าไหร่หรอก ครับ พี่ๆ ในคลับสวยกว่าผมมีเยอะ

พี่หะมูขอ อีแมว ด้วย จะได้ส่งวิธีลงไปให้ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 04:00:28 pm โดย ble »

หะมู

ตอบคุณ ble ครับ
    - ที่ว่ากรีดยางรอบๆ นั้น เราไม่ได้กรีดยางออกแบบยกบานกระจกออกมานะ กระจกยังติดอยู่เหมือนเดิม แต่คมคัตเตอร์ จะกรีดเฉพาะริมชายของยางซีลที่แลบออกมาจากใต้ขอบกระจก เราจะตัดออกเฉพาะชายที่มันแตกลายงา หรือแตกระแหงที่ว่าเท่านั้น นึกถึงเวลาเราเอาปากกา หรือดินสอจะลากตีเส้น เราก็เอาไม้บรรทัดวางแล้วเอาปากกาลากเส้นไปตาขอบไม้บรรทัด เราก็จัดคัตเตอร์ค่อยๆ ลากตัดขอบยางไปโดยใช้แนวริมขอบกระจกเป็นเหมือนไม้บรรทัด ยังไงยังงั้นเลย ช่างสมคิดเค้าบอกว่าถ้าเราทำเองต้องระวัง อย่าให้คมคัตเตอร์กรีดลึกไปโดนผิวสีตัวถังใต้ยาง ไม่งั้นจะทำให้น้องหนิมถามหาอีก ทำเสร็จแล้วกระจกจะเด่นขึ้นมาเลย ไม่เห็นขอบยางรอบๆ อีก แต่ขอบยางไม่ได้ขาดไปหมดนะ เราจับคัตเตอร์กรีดลากไปในแนวตั้งฉากกับขอบกระจก อย่าเอียงเดี๋ยวคมมันจะกินเข้าไปใต้กระจก ถ้าทำเองต้องใจเย็นๆ มือเบาๆ เสร็จแล้วเอาสก๊อตช์ไบรท์หรือฟองน้ำลากชำีระพวกขี้ไคลที่อยู่ในร่องรอบๆ กระจก รถเราจะสวยมีราศีขึ้นมาทันทีทันใดเลย

- เรื่องล้อถ้าคุณ ble เบื่อผมก็รับเซ้งนะ ถ้าพร้อมแล้วก็บอก เอาจริงๆ ด้วย อยากได้ขอบสิบห้ามานานแล้ว

- อีเมล์ผม moo_easy@yahoo.com ต้องบอกก่อนว่าถ้าจะกรุณาสอนวิธีเอารูปลง ต้องระลึกว่าคุณกำลังสอนคนแก่ที่โง่มากๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ble

• **
    ไม้ยากครับพีี่หะมู ผมทำเป็น word ไว้ให้เรียบร้อยแล้วครับ พรุ่งนี้ผมส่งให้อีกที
    ที่พูดว่าคนแก่สอนยากไม่จิงครับ แต่เราแค่ต้องเข้าใจวิธีที่จะอธิบายให้เค้าฟังเท่านั้นเอง
    พูดถึงพี่ผมนึกถึงพ่อผมเลย แบบนี้เลยหลานไม่ยอมทำให้ ผมเลยนั่งสอนอยู่ชั่วโมง และทำวิธีลงไว้ให้ดู ตอนนี้สบายแล้วโพสเว็บบอร์ดบิงปองขายไม้ทำนู่นี่นั่นสบายแล้ว 5555555555 แค่เราต้องเข้าใจคนมีอายุ
    อีกเรื่องที่อยากบอกพี่ยังไม่ส่งของให้ผมใช่ป่าวผมรออยู่นะให้ผมไปรับเองก็ได้นะครับจะได้สอนลงรูป
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 10:31:01 pm โดย ble »

หะมู

โถพ่อคุณ พ่อมหาจำเริญ ชื่นใจจริงๆ ที่เข้าใจคนแก่ ที่จริงเรื่องคอมพ์นี่ผมก็ทำไม่เป็นทุกอย่าง เพราะผมเป็นไดโนเสาร์รุ่นที่ถอยออกมาจากวงการ ในขณะที่คอมพ์ฯ เข้ามามีบทบาท มีคนแนะนำให้ผมซื้อคอมพ์ฯ มาเล่นเอง เดี๋ยวก็เป็น แต่เอาเข้าจริงพอซื้อมาไอ้ลูกชายก็ยึดครอง โหลดแต่เกมส์จนพัง มันแค่สอนให้ผมเปิดหาเว๊ปโป๊ เอ้ยเว๊ปโฟล์ก แล้วผมก็อาศัยวิชาพิมพ์ดีดที่เคยหากินพิมพ์ได้เท่านั้น อย่างอื่นทำไม่เป็น ไอ้ลูกผมมันก็ไปเรียนด้านคอมพ์นะ แต่เวลาถามหรือให้มันสอนมันก็จะทำจึจ้ะ สอนแล้วเราตามไม่ทัน นี่ผมเจ็บใจว่าจะไปสมัครเรียนโรงเรียนฝึกอาชีพของกทม.แล้ว

คงเป็นพวกสมาธิสั้นน่ะครับ ได้หน้าลืมหลัง ฮิ ฮิ ขอชื่นชมว่าคุณได้ทำบุญให้คุณพ่อแล้วล่ะครับ แต่คุณก็เป็นคนใจเย็นอยู่แล้ว  เรื้่องของที่ว่าไม่ลืมครับ บอกแล้วไง ผมน่ะไม่ค่อยได้ผ่านไปทางวัดตะเคียน แต่เตรียมไว้ให้แล้วนะ ถ้ายังไงเมล์ที่อยู่ออฟฟิสมาก็ได้ ห่อส่งง่ายกว่าเยอะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ  ป.ล. เรื่องล้อถ้าจะขายอย่าลืมบอกผมก่อนนะ (ไม่ได้กดดันนะ คือถ้าจะเปลี่ยนแต่ยังหาถูกใจไม่ได้ก็ใช้ไป ผมรอได้)

โกเล็ก

คนแก่ก็เป็นอย่างที่ว่ามานั่นแหละคุณ หะมู โกจึงไม่ยอมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแก่ง่ายๆไม่เชื่อไปจับหูโกดูจะตึงอยู่เลย ;D ;D

ble

• **
    ส่งให้แล้ว ครับพี่หะมู
    ไม่เข้าใจตรงไหนโทรมาถามก็ได้ ครับ  เปิดตลอด 24 ชั่วโมง ครับ ;D

หะมู

คุณ ble ครับ ไม่ทราบรูปที่ส่งไปทางไลน์ สามารถเอามาลงในบอร์ดได้ไหมครับ ถ้าได้รบกวนหน่อยก็ดี เพราะผมใช้การอธิบายซะยืดยาว ถ้าได้รูปประกอบคงจะดีครับ ส่วนกรรมวิธีลงรูปที่สอนมาเดี๋ยวขอศึกษาก่อนครับ ขอบคุณครับ

โกเล็กครับ ผมงงๆ นิดหน่อย ตกลงหูโกตึงเพราะสมรรถภาพ หรือเพราะเจช่วยครับ แฮ่ แฮ่

โกเล็ก

พี่ท่าน หะมู โกหูตึงเพราะอายุ  ;D ส่วนหูที่ยานเพราะโดนเจ๊ดึง ;D ;D