• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบการบริโภค lpg น่องฟ้า t4 vr6 จริงๆจังๆ  (อ่าน 5410 ครั้ง)

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    หลังจากใช้งานน้องฟ้า น้ำมัน+lpg หัวฉีด มาพักใหญ่ ก็ราบรื่นดี

เชียงใหม่ 1 รอบ - วัดเวฬุวรรณคีรีวงศ์ สุพรรณบุรีมากกว่า 8 รอบ - หัวหิน - บางแสน - นครราชสีมา - ขอนแก่น - บุรีรัมย์ - สุรินทร์ ความเร็วก็ตามความเหมาะของสภาพการจราจร 100-130 มี over บ้างแบบว่าอยากลอง 140 + ระยะสั้นๆ เกือบ 150 แต่ใจคนขับไม่สู้ เลยต้องถอนคันเร่ง 555

เพิ่งได้ทดสอบแบบจริงจัง (ตั้งใจ) เที่ยวล่าสุดไป วัดเวฬุวรรณคีรีวงศ์ สุพรรณบุรี ความเร็วพยายามคุมที่ 100 กม./ชม.ไปกลับระยะทาง 494 กม.หมดค่า lpg 860 บาท (ราคา 12.73, 12.74 และ 13.75 บาท)

ตกประมาณกม.ละ 1.74 บาท

อยากเล่าให้ฟังครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 08:14:18 am โดย น้องฟ้า VR6 »

โกเล็ก

• Full Member
    Re: ทดสอบการบริโภค lpg น่องฟ้า t4 vr6 จริงๆจังๆ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 05:26:09 am »
      อุยยา :o ประหยัดอย่างแรงสงกรานต์นี้ทดลอง lpg ไปกระบี่บ้างตะน้องฟ้าแค่ไป-กลับ 2000 ก.ม. เอง โกเลี้ยงขนมจีนป้าแววตอนเช้าพร้อมไก่ทอดร้อนๆ แล้วค่อยจัดรายการท่องเที่ยวตาม อายุ  :D :D :D

น้องฟ้า VR6

Re: ทดสอบการบริโภค lpg น่องฟ้า t4 vr6 จริงๆจังๆ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 05:48:59 am »
    ทริปลงใต้คิดไว้เหมือนกันครับโก ลูกสาวทำงานที่สมุย อยากพาน้องฟ้าไปเยี่ยม ไว้ได้ไปจะเลยมากระบี่ด้วย ขอบคุณน้ำอกน้ำใจต้อนรับครับ

วีระ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:50:06 pm »
    ผมกำลังอยู่ตรงทางแยก ระหว่างการเปลี่ยนรถ กับ การติดแก๊ส
    ถ้าได้เลือกเป็นติดแก๊ส  คงได้ปรึกษาน้องฟ้าครับ ว่าทำที่ร้านไหนและรายละเอียดอื่นเพิ่มเติม

โกเล็ก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 05:16:30 am »
    ผมกำลังอยู่ตรงทางแยก ระหว่างการเปลี่ยนรถ กับ การติดแก๊ส
    ถ้าได้เลือกเป็นติดแก๊ส  คงได้ปรึกษาน้องฟ้าครับ ว่าทำที่ร้านไหนและรายละเอียดอื่นเพิ่มเติม

โกว่าคุณ วีระ ติดแก็สดีกว่าขายรถ (ดูราคารถโฟสค์มือสองแล้วใจหาย) รถคุณ วีระ ตามสภาพพร้อมใช้ซ่อมบำรุงถึงเสียดายครับ อุปกรณ์แก็สเดี๋ยวนี้ได้มาตราฐานปลอดภัยครับโกใช้มา 10 กว่าปีแล้วครับ เชียร์ๆๆ ;D

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 07:06:30 am »
    ผมก็เชียร์ให้ใช้รถ VW  ครับ

ช่วงสั้นของคุณวีระ ได้ตามมาตลอด ดูแลถึง ถ้าคิดถึง lpg หัวฉีด ต้อง ac stag 300 isa + ถัง donut 54 litre วางแทนตำแหน่งยางอะไหล่

ส่งเช้า ได้บ่าย ๆ ขับไปเติม lpg อู่จ่ายให้ 300 บาท วิ่งทดสอบ ให้ระบบ isa ทำงาน ปรับระบบขณะวิ่งทดสอบ เรียบร้อย กลับบ้าน......

ยินดีเสนอสำนัก(อู่)ครับ

BJ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:22:10 am »
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเกี่ยวกับหัวฉีดแก๊สเพิ่มเติมครับ

ไม่ทราบมีสมาชิกท่านใดเคยลองหัวฉีดแก๊สแบบหัวเดี่ยวไหมครับ-ใช้แทนหัวฉีดแบบราง

เห็นว่าจ่ายแก๊สได้แม่นยำเครื่องเดินได้นิ่งมาก-อยากถามว่ามันดีคุ้มค่าตัวที่แพงขึ้นไหมครับ

พวกยี้ห้อเคฮินของยีปุ่นที่ทำหัวฉีดให้ฮอนด้าหรือฮาน่าของเกาหลีครับ

วีระ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 08:32:54 pm »
    โกเล็ก : ขอบคุณที่ส่งเสียงเชียร์ครับ
    น้องฟ้า : ตัดสินใจแล้วครับ เรื่องติดแก๊ส  ตามที่ท่านน้องฟ้าว่ามาครับ แอลพีจี/หัวฉีด/ถังโดนัท
    ขอข้อแนะนำเพิ่มเรื่องชื่ออู่ติดตั้งครับ ใกล้ไกลไม่เกี่ยง ขอให้เก่งและฝีมือดีครับ

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:09:23 am »
    โกเล็ก : ขอบคุณที่ส่งเสียงเชียร์ครับ
    น้องฟ้า : ตัดสินใจแล้วครับ เรื่องติดแก๊ส  ตามที่ท่านน้องฟ้าว่ามาครับ แอลพีจี/หัวฉีด/ถังโดนัท
    ขอข้อแนะนำเพิ่มเรื่องชื่ออู่ติดตั้งครับ ใกล้ไกลไม่เกี่ยง ขอให้เก่งและฝีมือดีครับ

ครับคุณวีระ

ใช้ถนนนครอินทร์ ข้ามสะพานพระราม 5 ออกทางขนานก่อนถึงสี่แยกแรก (ไม่ข้ามสะพานลอย)  ซ้ายมือตรงมุมสี่แยกคือ เทสโก้ โลตัส เลี้ยวซ้าย ถนนบางกรวย ไทรน้อย เส้นนี้ไปบางกรวยได้ ขับไปเรื่อยๆ โค้งแรกคือวัดลวกบางสีทอง ไปเรื่อยๆ ค่อยๆไป มองขวามือจะเห็นห้างที่ขายอะไหล่มือสองญี่ปุ่น (ค่อนข้างใหญ่ ช.เกษมออโต้พาร์ท) เลยไปนิดเดียว ยกไฟเลี้ยวขวาไว้ ขวามือเห็นสถานที่ตรวจ ตรอ. เลี้ยวขวาเข้าไป ตั้งรถตรงจอด ช่างสกล 081 300 6161 / 089 888 6656 หรือคุยกับน้องๆช่างก็ได้ บอกจุดประสงค์

โทร.ติดต่อล่วงหน้า เขาจะได้เตรียมอุปกรณ์ครับ 
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 10:11:30 am โดย น้องฟ้า VR6 »

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:18:09 am »
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเกี่ยวกับหัวฉีดแก๊สเพิ่มเติมครับ

ไม่ทราบมีสมาชิกท่านใดเคยลองหัวฉีดแก๊สแบบหัวเดี่ยวไหมครับ-ใช้แทนหัวฉีดแบบราง

เห็นว่าจ่ายแก๊สได้แม่นยำเครื่องเดินได้นิ่งมาก-อยากถามว่ามันดีคุ้มค่าตัวที่แพงขึ้นไหมครับ

พวกยี้ห้อเคฮินของยีปุ่นที่ทำหัวฉีดให้ฮอนด้าหรือฮาน่าของเกาหลีครับ
    ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ

วีระ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 04:39:36 pm »
    ขอบคุณท่านน้องฟ้าครับ อีก 4-5 วัน จะเข้าไปทำครับ

อีกเรื่อง เคยได้ฟัง(จากโกเล็ก)ว่า ถังโดนัท ในตำแหน่งยางอะไหล่ จะไม่ผ่านการตรวจ เพราะอยู่ห่างกันชนหลังไม่ถึง 30 ซม. จึงมีปัญหาเรื่องมาตรฐานความปลอดภัย / ปัจจุบันยังเป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่าครับ / จะแก้อย่างไรตอนเสียภาษี
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2014, 04:48:40 pm โดย วีระ »

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 06:42:06 pm »
    ขอบคุณท่านน้องฟ้าครับ อีก 4-5 วัน จะเข้าไปทำครับ

อีกเรื่อง เคยได้ฟัง(จากโกเล็ก)ว่า ถังโดนัท ในตำแหน่งยางอะไหล่ จะไม่ผ่านการตรวจ เพราะอยู่ห่างกันชนหลังไม่ถึง 30 ซม. จึงมีปัญหาเรื่องมาตรฐานความปลอดภัย / ปัจจุบันยังเป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่าครับ / จะแก้อย่างไรตอนเสียภาษี

มาตรฐาน 20 cm. ครับ  (วัดได้ 25 cm.) ผมเอาไปให้ขนส่งจ.นนท์ตรวจก่อนยื่นเอกสารฯ ขนส่งจ.นนท์บอกผ่านมาตรฐานครับ

โกเล็ก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 05:11:09 am »

มาตรฐาน 20 cm. ครับ  (วัดได้ 25 cm.) ผมเอาไปให้ขนส่งจ.นนท์ตรวจก่อนยื่นเอกสารฯ ขนส่งจ.นนท์บอกผ่านมาตรฐานครับ

เสียดายจัง :-[ ถ้ารู้จักน้องฟ้่า VR6 เมื่อ 5 ปีที่แล้วโกไม่ต้องเสียค่า...... >:( 2000 บาท ถังโดนัทขนาดความจุ 52 ลิตรพร้อมเสื้อเหล็กกันกระแทกด้านนอกถังวัดได้ 25 ซ.ม.ถึงกันชนหลัง

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:37:55 pm »
    โกเล็ก เมื่อไหร่ขึ้นมากรุงเทพฯ หลาว จะได้เจอคุณวีระ กะคุณน้องฟ้า VR6 ซะทีนะ

โกเล็ก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 04:49:46 am »
    โกเล็ก เมื่อไหร่ขึ้นมากรุงเทพฯ หลาว จะได้เจอคุณวีระ กะคุณน้องฟ้า VR6 ซะทีนะ

ใจโกอยากจะขึ้นแต่ ผ.บ. เขาขี้เกียจนั่งรถ 11 ชั่วโมง เดี๋ยวนี้กระบี่มีสายการบินหลายยี่ห้อที่บินกรุงเทพฯ-กระบี่วันละหลายเที่ยวแถมราคาถูกจองล่วงหน้าราคาค่าเครื่องถูกพอๆกับราคานั่งบ.ข.ส.900 บาท ไอ้เจ้า T4 ผมเมื่อมีอาการไม่สบายก็โทรปรึกษานายแพทย์โรงพยาบาลดอนเมืองส่งอะไหล่ไปเปลี่ยนการถอดเปลี่ยนโกจะลงมือซ่อมเอง หวังว่าคงจะได้เจอกันครับคิดถึงทุกคนโดยเฉพาะคุณ หะมู  :D :D ;D