• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาครับ เกียร์ passat b5  (อ่าน 854 ครั้ง)

vw_well

• Newbie
    • *
    ผมใช้ passat b5 มาประมาณ 1 ปี ขับทางไกลขึ้นเขาลงห้วยปกติ
    ช่วงหลังนำ้มันพาวเวอร์หาย ก็เลยช่วยกันดูกับเพื่อนๆ  พบว่านำ้มันรั่วที่สายพาวเวอร์
    จึงเอาไปเข้าอู่โฟล์คแห่งหนึ่งแถว... (ที่เคยมีการแจ้งเตือนไก่อนหน้านี้) และให้ทำรายการอื่นๆ อีกเล็กน้อย

**แต่ช่างได้เปลี่ยนสายออยเกียร์ กรองเกียร์ออโต้ นำ้มันเกียร์ให้ด้วย (ตามใบเสร็จบอกว่า 4 ลิตร ลิตรละ 280 บาท) โดยไม่แจ้งผมก่อน ซึ่งเป็นรายการที่ไม่ได้บอกให้ทำ**

ตอนไปรับรถช่างบอกว่ากล่องเกียร์เป็นของ กอล์ฟ3 เวนโต้นะ เกียร์จะคลิกดาวไม่ได้
    ซึ่งผมก็ไม่ได้ใส่ใจเพราะใช้มานานไม่มีปัญหา พอขับออกมาก็เป็นอย่างที่ช่างว่าจริงๆ ดูเหมือนเกียร์จะอยู่แค่เกียร์ 3 เหยียบคันเร่งรอบขึ้นสูง แต่เกียร์ไม่เปลี่ยน

ผมตัดสินใจเปลี่ยนไปทำอู่แห่งใหม่ เปิดกล่องเกียร์มาดูพบว่าเป็นของรุ่นกอล์ฟ3 เวนโต้จริงๆ และเมื่อเปิดดูเกียร์ก็พบว่านำ้มันเกียร์มีน้อยมากๆ ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้เกียร์มีปัญหาดังกล่าว

เพื่อนๆ คิดว่าอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ