• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นเจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อย ท่านจะปฏิเสธนาย ไม่ยอมทำร้ายประชาชนอย่างไรดี  (อ่าน 2285 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    อ้างถึงที่โกเล็กพูดถึงว่าผมไปอยู่ที่ราชดำเนิน ก็เลยมีความคิดทะลึ่งๆ สักหน่อยว่า ประชาชนอย่างเราๆ มักจะมองว่าเราไม่ค่อยถูกกับตำรวจเลย ไม่ว่าจะด้านไหน ในสายตาเราจะติดลบเสมอๆ แม้ในวิกฤตการณ์ขณะนี้ ผมทราบว่าในหมู่ตำรวจที่ทำหน้าที่อยู่ขณะนี้ ก็มีมากท่านที่ไม่เห็นด้วยกับการกระทำของรัฐบาล หรือนายของพวกเค้า แต่ด้วยภาระและหน้าที่จึงจำเป็นต้องทำตามคำสั่ง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดี  ผมเลยเกิดความคิดขึ้นว่าถ้าเราเป็นเจ้าหน้าชั้นผู้น้อยเหล่านั้น ที่ไม่เห็นด้วย เราจะทำอย่างไร โอเค ถ้าเค้าบอกให้มายืนถือโล่ตามสี่แยก ฯลฯ ก็พอว่า แต่ ถ้าเกิดจะต้องไปเผชิญหน้ากับม๊อบประชาชนมือเปล่าล่ะ ถ้าเป็นคุณ ไม่อยากไปลุยกะผู้บริสุทธิ์ คุณจะทำอย่างไร บอกนายว่าผมลาป่วย ท้องเดิน หรือเท้่าเป็นรองช้ำยืนหรือเดินไม่ไหว  หรือว่าจะอ้างอย่างไรดี อยากลองฟังอุบายของเพื่อนๆ หน่อยครับ เผื่อจะฝากไปให้พี่น้องตำรวจผู้น้อยเหล่านั้นได้บ้าง ขอแบบขำๆ นะครับ แต่ขำแบบทีสาระที่น่าจะทำได้ด้วย ขอบคุณครับ

ผมไม่มีเจตนานำบอร์ดของพวกเราไปเป็นบอร์ดการเมืองนะครับ แต่อยากฟังว่าแต่ละท่านจะมีเทคนิคในการปฏิเสธอย่างไรดีเท่านั้นครับ ขำ ขำ ครับ

vit314

• Full Member

,,,,,,,,,ผมทราบว่าในหมู่ตำรวจที่ทำหน้าที่อยู่ขณะนี้ ก็มีมากท่านที่ไม่เห็นด้วยกับ
    การกระทำของรัฐบาล หรือนายของพวกเค้า แต่ด้วยภาระและหน้าที่จึงจำเป็นต้องทำตามคำสั่ง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดี   
     ก็..ดี ครับ..มี อุ-ดม-กาน  กันบ้าง..ต้องยินดีด้วย
    ล่ะ ถ้าเป็นคุณ ไม่อยากไปลุยกะผู้บริสุทธิ์ คุณจะทำอย่างไร...
    .ผู้บริสุทธิ์  เนี่ย...จริงหรือเปล่า  อย่าเชื่อ.ใจกัน..มากนัก...ชอบแฝงตัว...แอบๆ  อยู่ทุกที่..มัน  ถล่มเราได้ ทุกเวลา...
    หรือว่าจะอ้างอย่างไรดี อยากลองฟังอุบายของเพื่อนๆ.......
    อยู่.ตรง.นั้น เป็น  ตำรวจ   เค้าหาทางออก  ได้..แล้วแต่ บุคคล..
    ทางออก  มากมาย   แต่อยากเห็น..แบบ สมเด็จ พระเจ้าตาก...ฝาก อยุธยา  ไว้ก่อน  แล้วจะมา..เอาคืน...ตาม ประวัติศาสตร์ ของชาติเรา  ..เอาคืนได้  เราจึงมาอยู่ตรงนี้....
    เจ้าหน้าที่..ไม่ว่า ตำรวจ  หรือ ทหาร หาญ(หาญ..นะครับ)  เค้าพลีชีพได้...เมื่อ  ชาติไทย..ต้องการ..
    .ผม อยู่กับ..น้องๆทหารที่หาญกล้า      .หลายๆท่าน..เค้า  ยอมพลีชีพ  เพื่อชาติ
    เค้า..ทำหน้าที่ ของ เค้า..จน..ร่างกาย...เหลือแค่..ปี๊บใบเดียว  ก็..ขนย้ายได้...
    ไม่มีอะไร..มาก  แค่...เล็ง..ไปที่ทหาร หาญ  (ให้มอง..ตรองดู พวกเค้า) ไม่ต้องยิง...
    ............ผม  รัก  พวก....หาญ   หาญ  เสมอ   
      พวก...แอบๆ บางครั้ง..มัน  เกิน  ผิด...ต้องเอา  ไปเก็บ  อย่าให้ออก  มา  อาระวาด
    ก็..แล้วแต่  ว่า จะผิด แค่ไหน.
    ..แค่ออกควาเห็น...ขอบคุณ...หะหมู....และ vw thai “””VIT314

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ความคิดของผม

คุณ (ตำรวจ-ทหาร) เป็นข้าราชการ ผ่านการสอบคัดเลือกตามความรู้ความสามารถที่คุณมี ที่คุณได้เล่าเรียนมา

เหตุการณ์ทางการเมืองขณะนี้ โดยเฉพาะนโยบายของรัฐบาลปัจจุบัน มันสะใจ สมใจคุณ เรา ท่านขนาดไหน

จะกระชากค่าครองชีพลง

ให้ประชาชนเป็นหนี้ จากนโยบายบ้านหลังแรก รถคันแรก แบกหนี้กันทั่วบ้านทั่วเมือง

กู้ กู้ กู้.....ให้ประชาชนเป็นหนี้กันทั้งประเทศจาก 2 ล้านล้าน และ 3.5 แสนล้าน

ทำผิดกม. แล้วออก กม.นิรโทษกรรม ย้อนไปตั้งแต่ปี 2547 ถึงความผิดกม.ในอนาคต

ถ้าประชาชนกินหญ้า ประชาชนเหล่านั้นคิดไม่ออกหรอกว่าจะทำอย่างไร

ผมไม่ได้กินหญ้า และคิดว่าคุณตำรวจทั้งชั้นผู้น้อยและชั้นผู้ใหญ่คงไม่มีใครกินหญ้า ตามความในบรรทัดที่ 2

ใช้ความคิดของคุณเองพิจารณา

โกเล็ก

;D ;D แกล้งทำปืนล้่นใส่ผู้สั่งการคับรับรองไม่ต้องมามายืนประจันหน้ากับเจ้าของเงินเดือน (ให้เล็งปืนเอม 16 ไปที่หัว  >:( >:(เจ้านายที่สั่งการได้เลย)

ทนายรูปหล่อ

เจ้าหน้าที่ก็เรียนมามิใช่น้อย ก่อนที่จะมาเป็นข้าราชการ คำสั่งที่มิชอบด้วยกฎหมายถ้ารู้แล้วยังทำก็จำเลยร่วมไง  55 

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    ทหาร-ตำรวจ ผมไม่รู้  แต่ข้าราชการพลเรือน คำสั่ง มี 2 แบบ 1 ด้วยวาจา (มีแยกย่อย่) 2 ลายลักษ์อักษร ถามว่าความผิด มากน้อยต่างกันไหม  มันไม่ต่างกัน แต่ เขาว่า ให้ผู้ปฎิบัติพิจารณาว่าคำสั่งนั้นช่อบด้วยกฎหมายในการปฎิบัติไหม  เช่นการสั่งให้ทำรายประชาชน ผิดกฎหมายไหม   ....ผิด ถ้าเป็นคำสั่งด้วยวาจา  จะไม่ทำก็ได้ เพราะไม่มีหลักฐาน ถ้ามีหลักฐานเช่น บันทึกการประชุม,หนังสือสั่งการ ก็สำเนาเก็บไว้ เป็นหลักฐาน

vit314

แกล้งทำปืนล้่นใส่ผู้สั่งการคับรับรองไม่ต้องมามายืนประจันหน้ากับเจ้าของเงินเดือน (ให้เล็งปืนเอม 16 ไปที่หัว  >:( >:(เจ้านายที่สั่งการได้เลย)

เจ้าหน้าที่ก็เรียนมามิใช่น้อย ก่อนที่จะมาเป็นข้าราชการ คำสั่งที่มิชอบด้วยกฎหมายถ้ารู้แล้วยังทำก็จำเลยร่วมไง  55
    ......หลาก  หลาย ความเห็น  ดี....ท่าน..โก...ออกแนว  ไม่ต้อง หาตะเข็บ...เก็บๆ  ซะ..จะได้ไม่ รกหู...กับ รก ตา
    ...ท่าน ทนาย ออกแนว...ตาม กม.  อีกนาน  ผิด..ก็...อาจ  ถูก  ถูก ก็อาจจะผิด...หลายศาล...

ผมชอบ...แนว...ท่าน โก...ลองซิครับ...ถ้า ทำผิด  วางแผน..มาเพื่อ จะผิดรังแก..คนอื่น
      เอา  กด หมาย  มาเป็น หลัก  กว่าจะตาย
    มันนาน ไป...ต้องเอาไปเก็บ  ก่อน ที่ จะ...ทำ..ชั่ว.มากกว่า...เดิม..

...คนดีๆ..ไม่ต้องอ่าน...

โฟล์คมือใหม่

• บุคคลทั่วไป
    แล้วถ้าประชาชนขับรถเหยีย บตำรวจ กระทืบตำรวจ แทงตำรวจ จะทำอย่างไรดี

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    แล้วถ้าประชาชนขับรถเหยีย บตำรวจ กระทืบตำรวจ แทงตำรวจ จะทำอย่างไรดี
    สมัยนี้ ...... ถ้าคุณมีแบงค์สีเทาปิดศพมิด 10 ชั้นเอาแบบปิดกันกลิ่นได้ คุณก็รอดครับ 555

Siravith

• Newbie
    • *
    ปกติมุมมองที่ประชาชนส่วนใหญ่มีต่อตำรวจมันเป็นลบอยู่แล้ว ที่สำคัญตำรวจ-ทหาร ถูกฝึกให้อยู่ในระเบีบยวินัยและต้องเชื่อฟังผู้บังคับบัญชามาตั้งแต่สมัยเริ่มเรียนในโรงเรียนตำรวจ เมื่อมีคำสั่งลงมาทุกคนจึงเหมือนกลายเป็นหุ่นยนต์โดยอัตโนมัติ นอกจากกรมกองนั้นจะมีผู้นำที่ดีมีจิตสำนึกเท่าั้นั้น การจะยิงหัวหน้าตัวเองมันก็เป็นไปได้ยาก มีแต่ติดคุกกับตายที่ตรงนั้นเท่านั้น แทบไม่มีโอกาสได้กลายเป็นวีระบุรุษเลย แล้วใครจะกล้าเสี่ยงล่ะครับ ก็มีแต่ประชาชนเท่านั้นแหละที่จะช่วยกัน จันทร์-อังคารนี้ผมจะไปเป่านกหวีดที่สีลม นกหวีดผมเป็นรูปหัวควายดินเผาไม่มีใครเหมือน(จิ๊กของลูกมา) ถ้าเห็นก็ทักได้เลย

vit314

คน..ดี ดี..โดนเก็บ..มาหลายท่าน....ผมมองว่า..แล้วแต่ว่า  ในยุค..นั้นๆ..เหมาะที่จะใช้ เครื่องมือ หนัก หรือเครื่องมือเบา...  มันตามยุค  และสมัยนิยม...ปัจจุบัน  เรา ท่าน ที่มี..ชีวี  อยู่   หลายๆ คน ก็ผิด(ไม่มากจนเป็นเรื่อง)  หลายๆคนก็โดนรังแก   ไอ้ี่ที่ผิด...มันออกไป เรื่อย   เพื่อให้ดู  ว่าไม่ผิด  คิดเอาว่า  จับผิดกูไม่ได้...