• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: @@ เปิดกระโปรงหน้าไม่ได้ @@  (อ่าน 2074 ครั้ง)

moogolfer

• Newbie
    • *
    @@ เปิดกระโปรงหน้าไม่ได้ @@
    « เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:57:05 pm »
    ตรวจเช็คตามปกติ Vento คันพี่จะเปิดฝากระโปรงหน้า ปรากฏว่า คันดึงมันดึง(โยก)ออกมาเบาๆ เงียบๆ ไม่ดึงสลิงที่เปิดกระโปรง ท่านใดทราบวิธีเปิดบ้างครับ

วีระ

• Full Member
    Re: @@ เปิดกระโปรงหน้าไม่ได้ @@
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:05:43 pm »
    สงสัยต้องเข้าอู่ครับ..

หะมู

• Hero Member
    Re: @@ เปิดกระโปรงหน้าไม่ได้ @@
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 02:52:55 am »
    นอกจากเข้าอู่แล้ว ไม่มีทางอื่นเลยหรือครับ  ถ้าไขกระจังหน้าออกล่ะ พอจะล้วงดึงได้ไม๊ครับ ถ้าใครทราบช่วยบอกหน่อย ผมเองก็เคยคิดกลัวอยู่เหมือนกัน ยังนึกๆ ว่าจะหาวิธีทำลวดโยงแล้วซ่อนไว้ในกระจังหน้า (นึกเองนะครับ ไม่ทราบจะทำได้ไม๊) ถ้าเกิดไปล๊อกอยู่กลางห้วยกลางทาง แล้วเราจำเป็นต้องเปิด คงไปหาช่างไม่ทันแน่ หรือถ้าหากคุณ moogolfer สามารถเปิดได้แล้ว ก้อกรุณาเข้ามาบอกวิธีเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

- คุณวีระตอบสั้นจัง นี่ถ้าได้อ๊อกเทนเขียวสักสี่ป๋อง พ้มว่าต้องมีวิธีเปิดกระโปรงแน่ๆ

moogolfer

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:31:56 pm »
    คืบหน้าอย่างไร จะแจ้งให้ทราบกันครับ  ;D

ble

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:11:31 pm »
    ผมเคยครับ ไม่ต้องเข้าอู่ก็ได้ พยาเอากระจังหน้าออกให้ได้ครับยากหน่อยแต่ต้องพยาสุด (อย่าหงุดหงิดดิงทั้งดุ้นจนขาหกหมดล่ะ)

ถ้าเอาออกได้แล้วส่องดูก่อนครับมันจะมีขาตัวที่เกี่ยวล็อกฝากระโปรงอยู่เหล็กตัวนั้นแหละครับ จะมีที่ให้เกี่ยวเหล็กเป็นรูปตัวยูแบบแนวนอนหาเหล็กแข็งหน่อยงอเป็นตระขอแล้วเกี่ยวดึงได้เลยครับ ดึงแล้วมันจะเด้งขึ้นมาเลย

ผมเคยใช้เหล็กตรงยางที่ปัดน้ำฝนอันที่ติดกับยางไม่รู้เรียกอะไร มาทำตระขอดึงเลยใช้ได้ดีมาก
    ถ้าได้แล้วก็รวดมาเกี่ยวเผื่อไว้ก่อนที่จะซ่อมครับเผื่อล็อกอีก
    ขอให้โชคดีครับ
    ยังไงพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาลงให้ดูเป็นตังอย่างนะครับ
    รอก่อนนะ

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:23:43 am »
    เยี่ยมเลยครับคุณ ble ขอบคุณครับ ผมนึกแล้วว่ามัีนต้องเปิดจากข้างนอกได้ เคยเห็นช่างเค้าเปิดฝากระโปรงหน้าของออดี้เก๋ง แบบว่าเค้าถอดไฟเลี้ยวหน้าตรงมุมออก แล้วเอามือล้วงเข้าไปดึงสลักได้ ก็เลยเหมาเอาว่าของโฟล์กก็น่าจะมีทางสิน่า ขอบคุณคุณ ble ที่เข้ามายืนยันครับ  หวังว่าคุณ moogolfer คงจะพอแก้ไขได้นะครับ ข้อสำคัญอย่างที่คุณ ble บอกต้องค่อยๆ ถอดกระจังหน้า อย่าให้เขี้ยวมันหักซะก่อนนะครับ

ble

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 06:19:31 pm »
    มาแล้วครับตามสัญญารูป

เกี่ยวตรงที่ผมวงกลมไว้ฝากระโปรงเด้งแน่นอน
    ของผมขามันหักไปข้างอ่ะครับ
    ขอให้โชคดีนะ

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:33:28 pm »
    โอ้โห คุณ ble ลงทุนถอดกระจังหน้าถ่ายให้เลยหรือครับ เยี่ยมเลย (แต่คงลืมวงกลมนะ ไม่เป็นไรพอเดาออกครับ)

ble

• **
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:32:30 pm »
    วงแล้วครับแต่มันจางไปหน่อยครับ
    สายตาวัยรุ่นอากเห็นครับ 555555555555
    ล้อเล่นนะครับพี่หะมู

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:40:31 pm »
           ลองมุดดูตรงที่ดึงเปิดฝากระโปรงก่อนมั๊ยครับ บางทีถ้าสายมันขาดตรงที่ดึงอาจจะง่ายขึ้น ใช้คีมจับสายดึงก็เปิดได้ แต่ถ้ามันขาดด้านตัวล็อกฝากระโปรง ก็ใช้วิธีของคุณ ble ครับ

moogolfer

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:50:41 pm »
    ขอบคุณมากครับ ไปให้ช่างตู่เปิด ใช้วิธีเปิดกระจังหน้า มีสลักด้านล่าง 4 ด้านบน 4 ใช้ไขควงตัวเล็กๆกดให้หลุดออกมาต้องใจเย็นๆ พอกระจังหน้าออกมาได้ก็สบายแล้ว 
    ส่วนอาการผมคือตัวยึดระหว่างสลิงในรถกับสลิงตัวหน้า ตัวยึดแตก สลิงไม่ได้ขาดอะไร ตอนนี้กำลังหามือสองใส่อยู่ครับ  เบิกศูนย์ประมาณ 1,600