• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจอำลาB5-ไปToyota???  (อ่าน 3653 ครั้ง)

nochick

• Jr. Member
    • **
    ตัดสินใจอำลาB5-ไปToyota???
    « เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:59:34 pm »
    สวัสดีครับพี่ๆ-เพื่อนๆ สมาชิกครับ

เนื่องจากใช้ B5 มา 3 ปี ได้ประสบการณ์ดีๆมากมายจากรถคันนี้
    แต่แล้วถูกแรงสนับสนุนจากทางบ้านให้ย้ายค่ายกลับไปยี่ห้อTaxi

ขอเข้าคำถามนะครับ
    1. ราคาซื้อขาย B5 ณ ปัจจุบัน อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ (ประมาณว่าจะเหลือตังไปดาวรถได้เท่าไร :))

2. ถ้าผมตัดสินใจใช้ต่อ B5 จะอยู่กับผมไปได้อีกกี่ปีครับ (อยากคิดเผื่ออนาคต)
        ทุกวันนี้เห็นB4-vento บนถนนเยอะเลยครับ B5 จะนานๆเห็นที Beetle จะเยอะกว่าซะอีก

3. สำหรับผูที่ใช้ B5 อยู่ คิดว่าจะใช้ไปอีกซักกี่ปีครับ

4. ผมตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ ว่าจะโดดไปใช้ altis 2008 แทนดีไหม หรือจะเก็บไว้ทั้งคู่

ทุกความคิดเห็นจะเป็นประโยชน์มากครับ สำหรับการตัดสินใจของผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

localgame

• **
    Re: ตัดสินใจอำลาB5-ไปToyota???
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:23:27 pm »
    1. ผมว่าตอนนี้ราคารถตกทุกยี้ห้อ ถ้าขายได้เต็มที่คงไม่เกิน200,000 เอาไปเทินรถคันใหม่คงโดนกดมากกว่านี้อีก
    แนะนำขายเองดีกว่า
    2. อยู่อีกกี่ปีก็ได้ครับ อยู่ที่ว่าถ้าเสียแล้วยังจะซ่อมมันอยู่รึเปล่า อย่าปล่อยให้มันเสียแล้วไม่ซ่อม เพราะมันจะลามไปเรื่อยๆจนไม่อยากซ่อม
    3. ไม่ได้ใช้ B5
    4. ถ้าจะขยับจากpassatไป altis ใช้passatต่อเถอะ ถ้าขยับไป camry หรือ teana ที่ใหญ่กว่าก็ค่อยน่าสนกว่า
    แต่แนะนำอยู่ใช้Volk ต่อดีกว่ามันปลอดภัยและขับดีกว่า 8)

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    Re: ตัดสินใจอำลาB5-ไปToyota???
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 11:57:24 am »
             ผมเองก็มีความคิดแบบคุณ nochick มาหลายรอบแล้ว แต่มันไปต่อไม่ได้เพราะค่าตัว b5 มันเหลือน้อยลงทุกวัน 15-16 หมื่นงี้ ทำใจไม่ได้ถ้าจะปล่อยไปแบบไม่มีราคา แล้วมันก็ขับนุ่มนนวลดีกว่าด้วย เอาเป็นว่าหาเงินมาดาวน์คันใหม่เลยดีกว่า b5 ก็ดูแลมันต่อไป ผมก็หามาอีกคันจอดไว้นานๆขับทีส่วนใหญ่ขับ b5 ประจำเพราะขับดีและประหยัดกว่า(ติดแก๊ส)

มีความคิดอยากจะขอร้องพวกที่ขายอะไหล่มือสองว่าช่วยๆดูราคาอะไหล่อย่าให้มันสูงเกินไปนักพวกเราที่ใช้โฟล์คจะได้มีกำลังใจใช้โฟล์คกันต่อไป ให้พวกเราชาวโฟล์อยู่ได้พวกคุณก็อยู่ได้ เราจะได้พึ่งพากันต่อไป..โอเค!

นีโน้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:11:55 pm »
    ช่ายครับ อะไหล่บางตัวแพงมากเล่นเอาเหงื่อแตกเวลาจะสั่งที volk คือรถที่ทำมาเพื่อประชาชนแบบถูกๆเหตุใดทันถึงกลายมาเปนแบบแพงๆได้?

nochick

• **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 01:06:56 pm »
    ขอบคุณ  คุณ localgame คุณพี่ mr.boone ทุกความคิดเห็นครับผม เริ่มมีกำลังใจขับต่อครับ
    คิดอยากจะมีไว้ 2 คันแทน จะได้เปรียบเทียบกันด้วย

b4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 04:31:27 pm »
    เก็บไว้ที่บ้านให้คิดถึงกันดีกว่าครับ...ขายไปก็โดนกดราคาถ้าขายก็ขายในweb vw เนี้ยแหละครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:08:49 am »
    รถราคาไม่เกิน 2 แสน กับสมรรถนะมันสวนทางกันอย่างไรไม่รู้  เป็นผมใช้ต่อดีกว่า แต่ลำคาญเสียงเครื่องดังไปหน่อย555

FKP-AVC50

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 04:31:08 pm »
    Toyota แต่ก่อนไม่เคยชอบเลย (เพราะมือสองแพง) เลยซื้อโฟล์คมาขับกลายเป็นว่าขับไปซ่อมไปราคามากกว่าโตโยต้ามือสองครั้งนั้น แต่เป็นรถที่ขับดีมากยี่ห้อหนึ่งเลยถ้าเทียบในรุ่นปีเดียวกัน โฟร์คช่วงล่างกินขาด

แต่เมื่ออะไร ๆ มันโตขึ้นทั้งครอบครับเอย การงานเอย ก็เลยตัดสินใจขายโฟล์คไป แล้วไปซื้อโตโยต้ามาแทน

ที่ซื้อโตโยต้าเพราะชอบเกียร์ออร์โต้เขา ยี่ห้ออื่นเล่น CVT กันหมดแล้ว แต่โตโยต้ายัง 4AT อยู่ น่าจะซ่อมง่ายกว่าในระยะยาว

อยากเหลาให้ฟังแค่นู้นนะ

อั๋น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:17:16 pm »
    อย่าขายเลยครับ ผมพึ่งขาย altis ป้ายแดงไปซื้อ b5 เนื่องจากรับไม่ได้ ขับแค่ 120+ รถจะบินได้
    โตโย ถูกแต่ค่าซ่อมครับ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:58:23 pm »
    บางทีแล้วแต่ชอบครับ ลองค้นหาตัวเองดูครับถ้าชอบอันไหนก็เอาอันนั้นแหละครับ
    ส่วนตัวผมก็ชอบB5 นิ่มดีครับ ถึงเสียงจะดังไปหน่อยแต่ก็แก้โดยเปิดวิทยุดังๆเข้าไว้ เรื่องซ่อมอะไรเสียก็ซ่อมไปซึมๆ บางอย่างก็ไม่ได้แพงอย่างที่คิดเสมอไป ถ้าของใหม่แพงมากก็มือสองตามกำลังทรัพย์ 55

เสก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:25:42 am »
    บางทีแล้วแต่ชอบครับ ลองค้นหาตัวเองดูครับถ้าชอบอันไหนก็เอาอันนั้นแหละครับ
    ส่วนตัวผมก็ชอบB5 นิ่มดีครับ ถึงเสียงจะดังไปหน่อยแต่ก็แก้โดยเปิดวิทยุดังๆเข้าไว้ เรื่องซ่อมอะไรเสียก็ซ่อมไปซึมๆ บางอย่างก็ไม่ได้แพงอย่างที่คิดเสมอไป ถ้าของใหม่แพงมากก็มือสองตามกำลังทรัพย์ 55
    เสียงดังนี่เครื่องเบนซิน 1.8 หรือครับ

ถ้ารถปี 2002  1.8 จะดังไหม กำลังอยากได้

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 02:47:11 pm »
    ยังไงก่อนอำลา คุณ nochick ขับมาเจอหน้ากันหน่อยที่มีทติ่งนะครับ เสาร์นี้ครับ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:39:30 pm »
    ที่เสียงดังจะเป็นพวกเสียงพัดลมครับ

เสก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:11:41 pm »
    ที่เสียงดังจะเป็นพวกเสียงพัดลมครับ
    ดังกว่า vento , b4 ไหมครับ

พจน์ 085-519-6955

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:32:36 pm »
    ราคาค่าอะไหล่ กับค่าแรงมันแพง ก็ปั่นกันไปตามความนิยม
    อะไหล่หลายอย่างยังมีผู้ขายที่ราคาถูก สมราคา อยู่บ้าง(ขายแพงก็ไม่ซื้อมัน เดี๋ยวก็เฉาไปเอง)
    ส่วนแรงงานก็ค่อยๆหัดกันไป ผมเองแรกๆ ก็ซื้อความรู้(เอาไปให้ช่างทำแล้วก็ศึกษาไว้ ตอนนี้ก็พอแกะได้บ้าง)
    ผมว่าเรามาซ่อมเองกันเถิด
    ผมว่าน่าจะลง DiY กันแล้วเอามาลงกันเยอะๆนะครับ
    เพราะคู่มือการซ่อมคร่าวๆก็พอหาโหลดได้แล้ว
    ถ้ามีที่จอดในร่ม สบายๆ อยากให้ฝึกแกะกันไปครับ เอาหนังสือเป็นคู่มือ  :D