• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 เฟืองท้ายหอนครับ  (อ่าน 1565 ครั้ง)

Yanakorn

• บุคคลทั่วไป
    B4 เฟืองท้ายหอนครับ
    « เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:56:29 pm »
    สามารถยำเฟืองท้ายเกียเก่าของผมที่เสียได้ไหมคับ (เกียร์เก่าเป็นของเวนโต้)ครับ

mr.boone

Re: B4 เฟืองท้ายหอนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:54:31 am »
                 ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญหรือผู้ช่ำชองแต่เป็นผู้ที่เคยช้ำชอก จากการปรับเฟืองท้ายเอง มันยากมาก แต่คุณyanakorn คงแค่คิดจะเอาชุดเฟืองท้ายของventoมาชนกับเครื่องของ b4เท่านั้นใช่ปะ ผมว่าน่าจะไม่ได้ เพราะvento เครื่อง 1800 แต่b5 เครื่อง 2000 อัตราทดเกียร์ไม่เท่ากันและหน้าแปลนห้องเกียร์ก็ไม่เท่ากันด้วย ชนกันคงไม่ได้แน่ หาเกียร์มือสอง b5 ใส่ดีกว่าครับจบสวยกว่าเยอะเลย ราคาก็ไม่แรงมากเหมือนเมื่อก่อนประมาณหมื่นต้นๆ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 06:45:38 pm »
    พี่แกน่าจะหมายถึง b4 ครับไม่ใช่ b5 แต่เคยเห็นช่างเอาเกียร์มีก้านวัดปี94 มาชนกับเครื่อง B4 อยู่นะครับ แต่ยกมาทั้งเกียร์

mr.boone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 04:32:32 pm »
     โอ๊ะ ! ผิดพลาดอย่างแรง ใจครุ่นคิดถึงแต่b5 ของตัวเอง  เลยพิมพ์ผิดครับคุณทนาย  ที่จริงก็คือ b4 ต้องขอโทษด้วย คุณทนายเข้ามาก็ดีแล้วขอถามหน่อย มีใครเคยซื้อคอมแอร์มือสองมาใส่  b5 บ้างผมกำลังลังเลอยู่ว่าจะเอาดีใหม ถ้าเทียบกับคอมถอดจากหัวตัดอันใหนจะดีกว่ากัน ของใหม่15000แพงไปหน่อย รถเราก็เหลือค่าตัวไม่เท่ไหร่เอง ถ้าเคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:53:41 pm »
    เป็นผมเอาคอมแอร์มือสองจากหัวตัดดีกว่าครับ ราคาพอรับได้ครับ

yanakorn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:01:30 am »
    ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำนะคับ ผมว่าคงต้องอดทนฟังเสียงหอนไปก่อนซักพักแล้วค่อยๆเก็บเงินแล้วหาเกียร์ทั้งลูกมาใส่แน่ๆเลยอ่ะคับ
    เรื่องคอมแอร์ b5 เดี๋ยวผมถามพี่ๆที่ใช้ให้นะครับ

mr.boone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 08:17:49 pm »
          ถูกต้องครับ...เพราะนอกจากจะได้เฟืองท้ายใหม่แล้วยังได้เกียร์ใหม่ด้วย ดีกว่ามากครับ แต่ตอนจะซื้อเกียร์ลูกใหม่ก็ต้องเลือกดูดีๆล่ะ เดี๋ยวเจอที่ไม่ดีขึ้นมาละปวดหัวแย่ คงต้องให้อู่ที่คุ้นเคยหาให้พร้อมติดตั้งและรับประกันพร้อมเลยจึงจะสบายใจครับ

ส่วนคอมแอร์ b5 ของผมเจอเนื้อคู่(ไม่รู้กระดูกคู่หรือเปล่า)คงต้องรอใช้ไปอีกระยะหนึ่งก่อน เพิ่งติดตั้งวันนี้เอง เงียบและเย็นดี เจอโดยบังเอิญที่ร้านซ่อมแอร์ใกล้บ้าน เป็นรุ่นเดียวกัน เป็นของถอดจากนิวบีทเทิ้ล สภาพใช้ได้ ต้องแปลงเล็กน้อยเพราะคอมตัวนี้มันมีเซ็นเซ่อร์ติดอยู่ทำให้เข้าที่เดิมไม่ได้ ช่างใช้วิธีตัดตัวเซ็นเซอร์ออก แต่ลืมดูพุลเล่มันใหญ่กว่าใส่ไม่ได้ก็ต้องถอดเอาพุลเล่ตัวเก่าใส่แทน ยังดีที่แม่เหล็กเท่ากันก็เปลี่ยนแต่พุลเล่  ซึ่งผมก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไร เพราะพุลเล่ตัวเก่ามันไม่ค่อยสวย แต่จำใจต้องโอเคไม่งั้นต้องหาพุลเล่ใหม่ละยุ่งตายห่..เป็นบทเรียนสำหรับผมและสำหรับเพื่อนๆชาว b5 ด้วยนะครับ ถ้าไม่ใช่คอมที่ถอดจาก b5 แม้จะเป็นรุ่นเดียวกันก็ต้องดูให้ละเอียดต้องดูพุลเล่ให้เท่ากันด้วยครับ