• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายเบรคมือ vw golf3  (อ่าน 4853 ครั้ง)

Noi

• บุคคลทั่วไป
    สายเบรคมือ vw golf3
    « เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 03:11:29 pm »
    ขอความรู้จาก พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน

สายเบรคมือ สำหรับ ดิสเบรคหลัง มีกี่รุ่น หรือ กี่แบบ?

ผมเปลี่ยนเครื่อง จาก 1600cc. เกียร์ธรรมดา เป็น 2000cc เกียร์ออโต้ โดยซื้อตัดหัว เครื่องพร้อมเกียร์ และ คานหลัง และใส่วิ่งมาได้หลายปีแล้ว ปัจจุบันเบรคมือ ตั้งหลายครั้งแล้วยังไม่สามารถใช้งานได้อย่างที่ควรเป็น จากการสอบถามช่าง ทราบว่า ควรจะเปลี่ยนสายเบรคมือ

ผมสอบถามไปยัง ศูนย์ยนต์กิจ รองเมือง เจ้าหน้าที่บอกมี 2 รุ่น ต้องทราบเลข แชสซี ต้องสั่งเข้ามา โดยต้องรับความเสี่ยง หากใช้ไม่ได้ ก็เสียเงินฟรี

ขอรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

อนึ่ง สามารถให้ร้านทำสายเบรค บริเวณวรจักรทำได้ไหม โดยการถอดสายของเดิมออก นำสายเบรคใหม่มาย้ำกับหัวเดิม จะได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับผม

หะมู

• Hero Member
    Re: สายเบรคมือ vw golf3
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:44:13 am »
    ผมเห็นว่ายังไม่มีใครแนะนำเข้ามา ก็เลยแวะเข้ามาขัดตาทัพหน่อยครับ
    - สายเบรกมือสำหรับดิสเบรกหลัง ผมไม่ทราบว่ามีกี่รุ่น หรือแบบไหนบ้าง แต่สิ่งที่ผมได้ยินเสมอเวลาที่เค้าขายชุดดิส
       เบรกหลังคือ สายเบรกไม่ตัด ถามช่างถึงทราบว่า ถ้าสายเบรกถูกตัดจะลำบากในการติดตั้ง เพราะหายากมาก ทำเอง
       ก็ไม่ได้ (แม้ร้านนิวระฆังทองที่ว่า) ช่างกำชับว่าถ้าจะหาซื้อให้เอาที่สายเบรกไม่ตัด
    - การไปซื้ออะไหล่จากไทยยานยนต์ (ยนตกิจ) ก็แบบนี้แหละครับ มันผิดกับร้านอะไหล่เอกชน ความใส่ใจต่างกัน
      ลูกจ้างบริษัทฯ ทำงานตามเงินเดือน มีของก็หยิบมาขาย ไม่มีก็เสียใจ รู้ๆ กันอยู่  รถผมมันแค่ ๑๘๐๐ เกียร์ธรรมดา
      ยังไม่มีปัญหาเรื่องสายเบรกมือ ของคุณคาดว่าสายเบรกยังใช้ได้ แต่ตั้งใช้ไม่ได้ดี ผมว่าน่าจะลองพยายามแก้ไขดู
      ก่อน เครื่อง ๒๐๐๐ ซีซี ดุมล้อน่าจะเป็น ๕ รู ความแตกต่างมันจะมากถึงขนาดสายเบรกไม่เท่ากันเลยหรือ ยังไงก็ลองรอฟังท่านที่ทราบมากกว่าผมดูนะครับ ผมก็จะรอฟังเหมือนกันครับ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:38:14 am »
    มก็ประสบปัญหาเกี่ยวกับสายเบรคมือเหมือนกันเปลี่ยนชุดหลังเป็นดิสแล้ว คือช่างตั้งให้ไม่ได้บอกว่ามันตึงเส้นและหย่อนอย่างละเส้น
    ผมจึงคิดว่าให้เบรคหมดแล้วค่อยเปลี่ยนทั้งคานครับ

Noi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:08:41 pm »
    เรียน เพื่อนๆ สมาชิก

จากการสืบค้นข้อมูลจากอินเตอร์เน็ท มา พบว่า สายเบรคมือ มี 2 part no. ดังนี้
    1. 1HO 609 721A ความยาว 1623 mm.
    2. 1HO 609 721E ความยาว 1613 mm.

แต่จากข้อมูลที่ ยนต์ตระกระ print out มา ความยาวเท่ากันเลย ทำให้ไม่เห็นความแตกต่าง

ผมจะไปหาข้อมูล แก้ไข เมื่อแล้วเสร็จ จะนำมาเป็นข้อมูลให้กับสมาชิกต่อไปครับ

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:46:48 pm »
    ผมเข้าใจเอาเองว่า การเปลี่ยนเครื่อง และเปลี่ยนระบบเกียร์ของรถคุณ ไม่น่าจะมีผลถึงสายเบรกมือนะ ไม่น่าจะต่างกัน (แต่ถ้าต้องเปลี่ยนคานหลัง หรือเปลี่ยนเฉพาะดุมล้อด้วย ก็ขออภัยเพราะยังไม่เคยทำ) แต่ความยาวสายเบรกที่ต่างกัน ๑๐ ม.ม. ผมว่ามันไม่น่าจะมีผลมากมาย อาศัยการขันหรือคลายน๊อตที่ตั้งสาย น่าจะช่วยได้นะครับ  ขออนุญาตถามว่าช่างที่ทำเบรกให้คุณนี่เป็นช่างโฟล์กหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่คิดว่าน่าจะใหช่างโฟล์กดูก่อนดีกว่านะครับ ที่จริงในเมื่อเค้าวางเครื่องใหม่ให้เรา ก็น่าจะให้เค้าดูแลให้จบ ดีกว่าเรามาวิ่งหาอะไหล่เอง ใช้ได้หรือไม่ได้เดี๋ยวยาวอีกล่ะครับ 

Noi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:13:16 pm »
    เรียน คุณหะมู

ผมเปลี่ยนเครื่อง เกียร์ คานหลัง ทั้งหมด ให้อู่ที่ซ่อม โฟล์ค ทำพร้อมกันครับ

ที่ผ่านมาก็มีการไปใช้บริการบ้างเป็นครั้งคราว

เมื่อตอนเปลี่ยนครั้งแรกๆ มีการไปตัดสายและย้ำใหม่ และใช้งานได้

และมีการปรับตั้งเบรคมือนี้ หลายครั้งแล้วครับ หลังสุดตั้งตึงมาก แต่ไม่สามารถใช้เบรคได้

ผมจะนำไปให้ช่างโฟล์ค อีกอู่หนึ่งดู และให้ความเห็น ได้ความอย่างไรจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ขอบคุณมากครับ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:05:20 am »
    รอฟังด้วยครับ ของผมใช้ไม่ได้เหมือนกัน

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:16:53 pm »
    ขอบคุณครับ ถือเป็นความรู้ใหม่สำหรับผม และการที่จะนำไปให้ช่างโฟล์กอีกที่หนึ่งวิเคราะห์ให้ ผมว่ายิ่งดีใหญ่ เป็นเซกั่นโอพีเนียน ช่างแต่ล่ะสำนักย่อมเก่งไม่เหมือนกันในบางเรื่อง (อันนี้พูดจากประสบการณ์ของผมนะครับ) ถ้าวิเคราะห์ต่างกันแต่แก้จบก็ดีกับเรา ถ้า่วิเคราะห์แล้วเหมือนกันก็ยังดีอีกนั่นแหละจะได้ไม่ต้องเสียตังซ้ำซ้อน ผมคิดอย่างนี้นะ แต่ยังไงก็จะรอฟังผลเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

noi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 12:25:31 am »
    กลับมาตอบ คำถามตัวเราเอง (ติดงานเลยลืมครับ)
    จากการเข้า web site ต่างประเทศ และร้านขายอะไหล่ ไม่ได้รับคำตอบอย่างชัดเจน และฟันธง

ประเด็นคือ
    1. ยังไม่รู้ว่าสายเบรคมือ ดิสเบรค กับ ดั้มเบรค ต่างกันอย่างไร ช่างในเมืองไทยก็ไม่รู้ ไม่เคยถอดมาดูแล้วเปรียบเทียบกัน จึงตอบไม่ได้
    2. สายเบรคมือ ระหว่าง ดิสเบรค น๊อตล้อ 4 รู และ 5 รู ฝรั่งก็ตอบไม่ได้ แต่พอสันนิษฐานเอาเองดังนี้
    2.1 องค์ประกอบโดยรวม ทั้ง 2 รุ่นไม่น่าแตกต่างกัน
    2.2 ในแง่คุณสมบัติทางเทคนิค น่าจะมีผล เนื่องจาก รถตั้งแต่รุ่น 2,000 cc ขึ้นไปใช้ดิสเบรค 5 รู ทั้งหมด เนื่องจากสามารถใช้ความเร็วได้มากกว่า (ปกติทั่วไป) ดังนั้น ค่า k ของสายเบรคน่าจะมี spec ที่สูงกว่า การนำสายเบรคมือ ดิสเบรค 5 รู มาใส่ ดิสเบรค 4 รูไม่น่าจะมีผลเสีย แต่กลับกันไม่น่าจะเหมาะสม

ผมเลือกที่จะสั่งเข้ามาจากต่างประเทศ ค่าสินค้า+ค่าขนส่ง ถูกกว่าให้ ยนต์ตรกิจ สั่งเข้ามาครับ แต่ต้องมั่นใจใน part no. ปัจจุบันใส่เสร็จแล้ว ใช้งานได้ปกติครับ

noi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 12:28:31 am »
    เพิ่มเติมอีกเล็กน้อย

สายเดิม ช่างบอกว่า สายเบรคตาย 1 เส้น

สายเบรคมือที่ซื้อมา ยาว 1640 มม. ช่างแนะนำให้ซื้อยาวไว้ หากยาวไป สามารถตัดได้ แต่ถ้าสั้นก็ จบกัน

FYI ครับ

หะมู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 01:38:55 am »
    พักนี้โรคราชดำเนินขึ้นสมอง ไม่ค่อยได้เข้ามาดูบอร์ด พอดีเจอเรื่องของคุณ noi ไม่ทราบว่าป่านนี้ได้สั่งซื้อไปหรือยัง
    แต่จะบอกว่า ผมโทรไปไทยยานยนต์เค้าไม่มีต้องสั่ง แต่พอโทรไปร้านพรประสิทธิ์อะไหล่ โทร.๐๒-๕๗๙ ๑๔๗๑ เค้าก็ถามมาว่าสำหรับเบรกแบบไหน ถ้าเป็นดิสเบรกดูเหมือนราคาเส้นละพันกว่าบาท ถ้ายังไงลองโทรสอบถามดู หรือเอาของเก่าไปเทียบด้วยก็ดีครับ
    วันเสาร์นี้มีโอกาสไปเจอกันไม๊ครับ

noi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:18:14 am »
    สั่งซื้อและเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ปกติครับ

ราคาสินค้า+ค่าขนส่ง ประมาณ 39 ปอนด์ หรือประมาณ 2,000 บาท ถูกกว่าเล็กน้อย

ระยะเวลาสั่งของ+ส่งถึงบ้าน ประมาณ 3-5 วัน

กะลังหาเรื่องสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนอีก 2-3 รายการ

น่าจะได้แวะไปนะครับ อาจจะดึกหน่อย

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:56:43 am »
    คุณ noi  สั่งจาดตรงไหน ขอ ลิงค์ บ้าง

noi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:47:49 am »

หะมู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 12:01:38 pm »
    เย็นวัีนเสาร์ ที่ ๒๓ พ.ย. นี้ถ้าไม่ไปราชดำเนิน ขอเชิญนะครับ ที่เทสโก้ โลตัส แคลาย ลานจอดชั้น ๒ จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์การใช้รถกันครับ รายละเอียดมีในกระทู้แยกไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ