• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: บี5 ของผมแอร์เย็นฉ่ำ แต่พอออกไปฟังเสียงนอกรถ เสียงคอมดังกว่าเสียงเครื่องยนต์  (อ่าน 3259 ครั้ง)

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
       บี5 ปี99ของผมแอร์เย็นเป็นปกติ แต่เสียงคอม.ค่อนข้างดังเหมือนเสียงลูกปืนหลวม สังเกตุได้ว่าดังกว่าเมื่อปีที่แล้ว แต่ความเย็นยังเหมือนเดิม อยากถามว่าตัวคอม.มีอะไหล่เปลี่ยนหรือเปล่า ถอดออกมารีบิ๊ลท์ก่อนได้ไหม หรือต้องใช้ไปจนพังแล้วค่อยเปลี่ยคอมใหม่ ท่านไดมีความรู้เรืองแอร์บี5 ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

naiboom

• Newbie
    • *
    ถ้าคอมไม่น๊อกไปก่อน เอาไปรีบิวท์ได้ครับ

mr.boone

ขอบคุณครับคุณnaiboom รบกวนต่ออีกนิด เอาไปรีบิวท์ที่ใหนดี ทำแล้วใช้ได้อีกนานไหม ราคาประมาณเท่าไร คอมใหม่ราคาแพงไหมครับ และถ้าจะแปลงเอาของญี่ปุ่นใส่จะดีไหม ถามละเอียดหน่อยเพราะอยู่ ตจว.ครับ 

รบกวนทุกท่านที่เคยมีประสบการณ์ ช่วยหน่อยครับ

mr.boone

ขอบคุณมากๆครับคุณ naiboon ผมตั้งใจจะสั่งซื้อมาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนให้ แต่คิดโดยละเอียดแล้วเกรงจะไม่จบ สู้หาร้านที่เขารับสั่งและทำให้เราเบ็ดเสร็จดีกว่า เผื่อมีปัญหาเขาจะได้แก้ไขให้ด้วย ไม่งั้นเราคงต้องเหนื่อยแย่ ขอบคุณอีกครั้งที่ให้คำแนะนำดีๆ  ทราบว่ามีอู่อยู่เชียงใหม่ ถ้ามีโอกาสจะแวะไปเยี่ยมนะครับ

หะมู

• Hero Member
    พอดีเห็นในห้องซื้อ-ขาย เวีป vwwatercoolerclub ชื่อคุณ M แจ้งว่าแยกขายอะไหล่ B5 ตั้งแต่กระจัง ยันคอนโซล ถ้าสนใจลองโทรไปสอบถามไม๊ครับ ๐๙๐-๔๐๒ ๐๐๗๑. ๐๙๑-๒๑๔ ๓๔๒๒

mr.boone

คุณหะมูนี่ยังน่ารักเหมือนเดิม ช่วยดูแลเอาใจใส่ชาวโฟล์คเป็นอย่างดี เข้าเว็ปนี้ที่ไรเจอตอบปัญหาแทบทุกกระทู้ คุณทนายอีกคน อย่างนี้สิถึงจะเรียกว่ารักกัน(เว็ปนี้)จริง  เรื่องคอมเดี๋ยวผมจะโทร.ถามดู ขอขอบคุณอีกครั้งครับ กำลังคิดหนักถ้าเราสั่งคอม.ให้ช่าง  หากคอมมีปัญหาเราก็ต้องรับผิดชอบเอง  กะว่าอีกประมาณ2-3เดือนจะต้องเข้ากทม เอารถไปให้ช่างเสน่ห์เช็คระดับน้ำมันเกียร์(หล้งโอเวอร์ฮอล์ลเกียร์ครบหมื่น กม.) ไว้ตอนนั้นค่อยเอาไปเปลี่ยนคอมดีกว่า จะได้ไม่ต้องเหนื่อยหลายรอบ แต่ไม่รู้มันจะพังไปก่อนหรือเปล่า  ต้องลองดูครับคุณหะมู

คูณniaboom ผมต้องขอโทษด้วยที่เปลี่ยนชื่อคุณตัว m ตัว n มันอยู่ใกล้กันเลยกดผิดกดถูก... เป็นสว.ก็อย่างนี้ละครับหูตาชักจะพร่าพราย แต่หน้าสาวๆอยังจำแม่นอยู่นะ  ขืนจำผิดก็หัวแตกแน่เลย

หะมู

สำหรับผมเว๊ป vwthai เป็นเหมือนสโมสรที่ผมสามารถเข้ามาหาความรู้ และขณะเดียวกันก็อยู่ในแวดวงของคนที่ชอบในสิ่งเดียวกันครับ และผมคิดว่าถ้าเราพอทราบหรือช่วยอะไรได้ ก็ควรจะช่วยๆ กันครับ (นิสัยเสียชอบจัดการงานนอกสั่งอ่ะครับ) ถ้าผมไม่ทราบเรื่องไหนโพสถามมาก็จะได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ ตอบแทนมาเช่นกันครับ  ที่จริงผมอ่านตอนแรกๆ ก็ไม่แน่ใจว่าคุณ mr.boone จะซื้อของใหม่หรือไร เลยอ่านอย่างเดียว แต่ตอนหลังไม่แน่ใจ พอดีเจอกระทู้เกี่ยวกับขายอะไหล่ B5 ก็เลยต้องมาบอกต่อครับ ฮิ ฮิ  อีกจ้าวนึงที่เน้นอะไหล่ (เก่า) ของพัสสาทเป็นพิเศษ คือ คุณภูวดิษฐ์ โทร ๐๘๖-๓๓๐ ๑๕๕๔ ยังไงก็ลองหาหลายๆ ที่ครับ เอาใจช่วยครับ

หะมู

ขอแถมอีกนิดครับ พอดีเพิ่งเปิดไปเจอ คุณสมนึก โทร. ๐๘๑-๓๕๓ ๘๔๗๘ เสนอขายของที่ไม่ได้ใช้ B5 Highline เครื่อง ADR รุ่นคันเร่งสาย ปี ๑๙๙๙ เห็นว่าคอมพ์แอร์ขายสี่พันบาท (กระทู้ลงเมื่อกันยาปีที่แล้ว) แต่เค้าอยู่พัทยาอ่ะครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ เค้ามีหลายอย่างเหมือนกัน

mr.boone

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับคุณหะมู สำหรับความมีน้ำใจที่ให้ข้อมูลดีๆ เรื่องคอมแอร์ผมสอบถามไปสองสามแห่งแล้ว ก็ยังลังเลอยู่ว่าจะเอายังไงดี แนวโน้มน่าจะเป็นขับรถเข้า กทม ไห้ร้านสง่ามอตอร์ เซียงกงรังสิตซ่อมแอร์ และให้ช่างเสน่ห์ดอนเมืองเช็คเกียรในครั้งเดียวเลย  แต่คงต้องรออีก2-3เดือนให้รถวิ่งครบหมื่นโลหลังโอเวอร์ฮอล์ลเกียร์เสียก่อนจึงจะได้เข้า กทม ถึงตอนนั้นจะบอกคุณหะมูอีกครั้ง เผื่อตอนอยู่กทมมีปัญหาจะได้รบกวนคุณหะมูบ้าง คงไม่รังเกียจนะครับ

หะมู

ผมไม่เคยได้ยินกิติศัพท์ของสง่ามอเตอร์เรื่องแอร์ฯ นะครับ แต่คิดว่าถ้าคุณจะแวะไปเช็คระบบเกียร์กับอู่ช่างเสน่ห์แล้ว ทำไมไม่ปรึกษากับเค้าเลยล่ะครับ ที่นี่เค้าก็ดูแลเรื่องแอร์ฯ ได้เหมือนกันนะครับ เพียงแต่ไม่ใช่งานหลักของเค้าเท่านั้น อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครัีบ เพราะผมชอบที่จะให้คนที่รู้เรื่องโฟล์กโดยเฉพาะดูแลให้  ด้วยความเคารพนะครับ แต่ถ้าหากคุณเคยใช้บริการร้านสง่ามอเตอร์แล้วก็ไม่ผิดกติการครับ ถ้าเข้ามาพระนครแล้ว กริ๊งกร๊างมาบอกก็ได้ครับยินดีครับ

mr.boone

ผมก็เพิ่งรู้จักร้านสง่ามอเตอร์จากการแนะนำของ คุณnaiboom เมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับคุณหะมู  คุณnaiboomเป็นช่างโฟล์คอยู่เชียงใหม่ แนะนำมาน่าจะเชื่อถือได้ ช่างเสน่ห์งานซ่อมเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ไฟฟ้าและอื่นๆก็หมดเวลาแล้วครับ แต่ผมก็ยังไม่แน่นอนเท่าไรนัก ถ้ามันอาการหนักมากขึ้นอาจทำที่ขอนแก่นก็ได้ อย่างไรก็ขอขอบคุณ คุณหะมูอีกครั้งที่เป็นห่วงครับ

mr.boone

วันนี้ลองไปให้ร้านแอร์พรรคพวกกันตรวจดู บอกว่าเสียงดังแบบนี้ยังพอใช้งานได้ เฮ้อ! เบาใจไปหน่อย ให้ลองสอบถามราคาคอมรีบิลท์ ปรากฎว่าร้านที่เคยติดต่อกันบอกว่าเขาไม่มีคอมรีบิ้ลท์มีแต่ของใหม่ ราคาประมาณหมื่นห้าพัน เป็นของแท้ ไม่ต้องดัดแปลง บวกค่ากรองแอร์ค่าดำเนินการน่าจะตกไม่ต่ำกว่าหมื่นเจ็ด โอ้ย!ปวดหัวขึ้นมาทันที  หาข้อมูลไปก่อนดีกว่า ถ้าซัก5-6พันก็พอไหว ท่านที่เคยซ่อมแบบประหยัดๆหน่อย ช่วยด้วยครับ

mr.boone

รำคาญเสียงครวญครางของคอมแอร์มากว่า 2 เดือน ทนไม่ไหวขับไปผวาไปกลัวคอมน็อค เลยตัดใจเข้าร้านแอร์ใกล้บ้าน โชคดีเขามีคอมรุ่นเดียวกัน ถอดมาจากนิวบีตเทิ้ลที่ประสบอุบัติเหตุ ตอนแรกใส่แล้วเข้าไม่ได้ ติดท้องคอมยันกับเสื้อเครื่อง เพราะคอมรุ่นนี้มีเซ็นเซอร์นูนออกมาประมาณ 1 ซม.ช่างต้องตัดออก ใส้เข้าไปใหม่ก็ติดอีก เพราะพุลเล่บีตเทิ้ลใหญ่กว่า ต้องเปลี่ยนเอาพุลเล่ตัวเก่าใส่แทน เปลี่ยนแต่พุลเล่นะ ขดลวดแม่เหล็กไม่เปลี่ยน ใช้ตัวที่ติดคอมใหม่(ตัวติดคอมเก่ามีรอยแตก)ซึ่งมีขนาดเท่ากันกับตัวเก่าเลยใช้กันได้..คราวนี้ติดตั้งได้เรียบร้อยดี ..เช็ครอยรั่ว แว็คแล้วเติมน้ำยา 132เอ 700 กรัม(ห้ามเกิน) ..ติดเครื่องยนต์เปิดแอร์ ปรากฎว่า..เงียบและเย็นดีเหมือนเดิม..โล่งอกไปที..ขอใช้ไปอีกสักพักถ้ามีปัญหาจะรายงานให้ทราบครับ

ขอแจ้งให้สมาชิก b5 ทราบว่าถ้าหาคอมแอร์ b5 โดยตรงไม่ได้ คอมของนิวบีตเทิ้ลก็ใช้ได้  แต่ต้องแปลงเล็กน้อยซึ่งก็ไม่ยุ่งยากครับ

mr.boone

ขอเพิ่มเติมค่าใช้จ่ายหน่อยครับ ค่าคอม ค่าติดตั้งพร้อมเติมน้ำยาเป็นเงิน 4,000.บาท รับประกัน 3 เดือนครับผม